Thursday, May 26, 2022
HomeLatest Newsకర్ణాటక హిజాబ్ వరుస మరియు ఈవెంట్‌ల కాలక్రమం

కర్ణాటక హిజాబ్ వరుస మరియు ఈవెంట్‌ల కాలక్రమం


కర్ణాటక హిజాబ్ వరుస మరియు ఈవెంట్‌ల కాలక్రమం

ఈ ఏడాది జనవరి 1న హిజాబ్‌లు తెరపైకి వచ్చాయి, అప్పటి నుంచి ఇది కొనసాగుతోంది.

ముస్లిం మరియు హిందూ విద్యార్థుల నిరసనలు మరియు ప్రతిఘటనలతో కర్ణాటకలో హిజాబ్ వరుస ఒక నెలకు పైగా రగులుతోంది. కర్నాటక హైకోర్టు ఈ అంశంపై పిటిషన్‌లను విచారిస్తోంది, అయితే సమస్య పరిష్కారమయ్యే వరకు విద్యార్థులు హిజాబ్, కుంకుమ కండువాలు లేదా మరేదైనా వస్త్రాన్ని ధరించకుండా యూనిఫాం ధరించాలని కోరింది.

దీని గురించి మీరు తెలుసుకోవలసిన ప్రతిదీ ఇక్కడ ఉంది హిజాబ్ వరుస కర్ణాటకలో:

సమస్య దేనికి సంబంధించినది?

ఉడిపిలోని ప్రభుత్వ పీయూ కళాశాలలో జనవరి 1న హిజాబ్‌ను ధరించి తరగతి గదుల్లోకి వెళ్లేందుకు అనుమతించడం లేదని ఆరుగురు విద్యార్థినులు ఆరోపించిన ఘటన వెలుగులోకి వచ్చింది. విద్యార్థులు విలేకరుల సమావేశం నిర్వహించి, అనుమతి కోరామని, అయితే కళాశాల అధికారులు తమ ముఖాలను కప్పి తరగతి గదిలోకి అనుమతించలేదని చెప్పారు.

వారు కళాశాల అధికారులకు వ్యతిరేకంగా నిరసన ప్రారంభించారు, ఇది త్వరలో రాష్ట్రవ్యాప్త సమస్యగా మారింది. కర్ణాటకలోని ఇతర పట్టణాల నుంచి కూడా ఇలాంటి నిరసనలు వెల్లువెత్తాయి. కాషాయ కండువాలతో కూడిన ఈ నిరసనలు మరియు ప్రతిఘటనలు ఇతర రాష్ట్రాలకు వ్యాపించాయి.

నిరసనల యొక్క అనేక వీడియోలు వెలువడ్డాయి, ఇందులో రెండు వర్గాల విద్యార్థులు మాటల వాగ్వాదానికి దిగారు. మాండ్యాలోని ఒక కళాశాల నుండి వచ్చిన అటువంటి వీడియోలో ఒక ముస్లిం అమ్మాయి పెద్ద సంఖ్యలో కుంకుమ కండువా ధరించిన అబ్బాయిలు ఆమెను గట్టిగా పట్టుకుని “జై శ్రీ రామ్” అని నినాదాలు చేయడంతో ఆమె నేలపై నిలబడి ఉన్నట్లు చూపించింది. ఆమె వారిని తిరిగి అరిచింది: “అల్లా హు అక్బర్!”

కాలేజీ స్టాండ్ ఏమిటి?

ఉడిపి కళాశాల ప్రిన్సిపాల్ రుద్రేగౌడ మాట్లాడుతూ విద్యార్థులు హిజాబ్ ధరించి క్యాంపస్‌కు వెళ్లేవారని, కండువాలు తొలగించి తరగతి గదిలోకి ప్రవేశించారని చెప్పారు.

“సంస్థకు హిజాబ్ ధరించడంపై ఎటువంటి నియమం లేదు మరియు గత 35 సంవత్సరాలలో ఎవరూ దానిని తరగతి గదికి ధరించలేదు. డిమాండ్‌తో వచ్చిన విద్యార్థులకు బయటి శక్తుల మద్దతు ఉంది, ”అని గౌడ అన్నారు.

విషయం కోర్టుకు చేరింది

భారత రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 14, 19 మరియు 25 ప్రకారం ముస్లిం విద్యార్థులు తరగతి గదులలో హిజాబ్‌లు ధరించే హక్కును కోరుతూ జనవరి 31న కర్ణాటక హైకోర్టులో అనేక పిటిషన్లు దాఖలయ్యాయి. ఫిబ్రవరి 8న కోర్టు దీనిని తొలిసారిగా విచారించింది.

అటువంటి పిటిషన్లన్నింటిని పరిగణలోకి తీసుకుని పెండింగ్‌లో ఉన్న హైకోర్టు మధ్యంతర ఉత్తర్వులో, తరగతి గదిలో విద్యార్థులందరూ కుంకుమపువ్వులు, కండువాలు, హిజాబ్ మరియు మతపరమైన జెండాను ధరించరాదని గత వారం నిషేధించింది.

ప్రభుత్వం ఏం చెబుతోంది

కర్నాటక ప్రభుత్వం 1983 విద్యా చట్టం ప్రకారం తరగతి గదుల లోపల హిజాబ్‌పై నిషేధాన్ని సమర్థించింది. ఫిబ్రవరి 5 నాటి ఉత్తర్వులో, చట్టంలోని సెక్షన్ 133 ప్రకారం, పబ్లిక్ ఆర్డర్ నిర్వహణను నిర్ధారించడానికి పాఠశాలలు మరియు కళాశాలలకు తగిన ఆదేశాలు జారీ చేసే హక్కు ప్రభుత్వానికి ఉంది.

కర్ణాటక బోర్డ్ ఆఫ్ ప్రీ-యూనివర్సిటీ ఎడ్యుకేషన్ పరిధిలోకి వచ్చే కాలేజీల్లో కాలేజీ డెవలప్‌మెంట్ కమిటీ లేదా అడ్మినిస్ట్రేటివ్ సూపర్‌వైజరీ కమిటీ సూచించిన డ్రెస్ కోడ్ తప్పనిసరిగా పాటించాలని పేర్కొంది. అడ్మినిస్ట్రేషన్ డ్రస్ కోడ్‌ని ఫిక్స్ చేయకపోతే, సమానత్వం, ఐక్యత మరియు పబ్లిక్ ఆర్డర్‌కు హాని కలిగించని బట్టలు ధరించాలి.

గురువారం నాడు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం హిజాబ్‌ రోజాను ప్రకటించింది ఎనిమిది ఉన్నత పాఠశాలల్లో మాత్రమే కొనసాగుతోంది మరియు రాష్ట్రంలోని మొత్తం 75,000 సంస్థలలో ప్రీ-యూనివర్శిటీ కళాశాలలు ఉన్నాయి. సమస్యను పరిష్కరిస్తామన్న విశ్వాసాన్ని ప్రభుత్వం వ్యక్తం చేసింది.

ఉద్రిక్తతలను తగ్గించే ప్రయత్నంలో, కర్ణాటక ప్రభుత్వం గత వారం పాఠశాలలను తాత్కాలికంగా మూసివేసింది, అయితే ఈ వారంలో వాటిని క్రమంగా తిరిగి తెరవాలని ఆదేశించింది.

ప్రస్తుత పరిస్థితి

హైకోర్టు మధ్యంతర ఉత్తర్వు తర్వాత కూడా కొంత మంది విద్యార్థులుగా వివాదం చల్లారలేదు మొండిగా ఉంటారు గురువారం కూడా ‘హిజాబ్’ మరియు ‘బురఖా’తో తరగతులకు హాజరయ్యేందుకు అనుమతించాలి.

హిజాబ్ మరియు బురఖా మధ్య వ్యత్యాసం

హిజాబ్ అనేది జుట్టు, మెడ మరియు కొన్నిసార్లు స్త్రీ భుజాలను కప్పి ఉంచే ఒక కండువా. మరోవైపు, బురఖా అనేది ముఖం మరియు శరీరాన్ని కప్పి ఉంచే వన్-పీస్ వీల్, తరచుగా చూడటానికి మెష్ స్క్రీన్‌ను మాత్రమే వదిలివేస్తుంది.

.


#కరణటక #హజబ #వరస #మరయ #ఈవటల #కలకరమ

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments