Thursday, May 26, 2022
HomeLatest Newsరష్యా-ఉక్రెయిన్ ఉద్రిక్తతలను తగ్గించేందుకు "నిర్మాణాత్మక' దౌత్యం అవసరం: UN వద్ద భారత్

రష్యా-ఉక్రెయిన్ ఉద్రిక్తతలను తగ్గించేందుకు “నిర్మాణాత్మక’ దౌత్యం అవసరం: UN వద్ద భారత్


రష్యా-ఉక్రెయిన్ ఉద్రిక్తతలను తగ్గించేందుకు “నిర్మాణాత్మక’ దౌత్యం అవసరం: UN వద్ద భారత్

ఉద్రిక్తతలను తగ్గించడానికి భారతదేశం అన్ని సంబంధిత పార్టీలతో సంప్రదింపులు జరుపుతోందని శ్రీ తిరుమూర్తి అన్నారు.

ఐక్యరాజ్యసమితి:

రష్యా-ఉక్రెయిన్ ఉద్రిక్తతల మధ్య, భారతదేశం గురువారం “నిశ్శబ్ద మరియు నిర్మాణాత్మక దౌత్యం” ఈ సమయంలో ఆవశ్యకమని మరియు ఉక్రెయిన్‌లో ఉన్న 20,000 మందికి పైగా భారతీయ పౌరుల శ్రేయస్సును న్యూ ఢిల్లీ నొక్కిచెప్పినట్లు, అన్ని సంబంధిత పార్టీలతో సంప్రదింపులు జరుపుతోందని పేర్కొంది. దాని ప్రధాన ప్రాధాన్యత.

15 దేశాల కౌన్సిల్‌కు రష్యా అధ్యక్షత వహించిన ఉక్రెయిన్ పరిస్థితిపై కీలకమైన UN భద్రతా మండలి సమావేశంలో మాట్లాడుతూ, UN రాయబారిలో భారత శాశ్వత ప్రతినిధి TS తిరుమూర్తి మాట్లాడుతూ, “ఉద్రిక్తతలను తక్షణమే తగ్గించడానికి ఒక పరిష్కారాన్ని కనుగొనడంపై న్యూఢిల్లీ ఆసక్తిగా ఉంది. “.

“అంతర్జాతీయ శాంతి మరియు భద్రతల భద్రత కోసం అన్ని పక్షాలు ఉద్రిక్తతను పెంచే ఏవైనా చర్యలను ఉత్తమంగా నివారించవచ్చు. నిశ్శబ్ద మరియు నిర్మాణాత్మక దౌత్యం ఈ సమయంలో అవసరం” అని ఆయన అన్నారు.

భారతదేశం “సంబంధిత అన్ని పక్షాలతో సంప్రదింపులు జరుపుతోంది. దౌత్యపరమైన చర్చల ద్వారా మాత్రమే సమస్యను పరిష్కరించగలమని మా అభిప్రాయం” అని Mr తిరుమూర్తి అన్నారు.

“అన్ని దేశాల యొక్క చట్టబద్ధమైన భద్రతా ప్రయోజనాలను పరిగణనలోకి తీసుకొని, ఈ ప్రాంతంలో మరియు వెలుపల దీర్ఘకాలిక శాంతి మరియు స్థిరత్వాన్ని భద్రపరిచే లక్ష్యంతో ఉద్రిక్తతలను తక్షణమే తగ్గించడానికి ఒక పరిష్కారాన్ని కనుగొనడంలో భారతదేశం యొక్క ఆసక్తి ఉంది” అని ఆయన అన్నారు.

ఉక్రెయిన్‌పై రష్యా దాడి ఎప్పుడైనా జరగవచ్చని వైట్‌హౌస్ పేర్కొంది.

“మేము ఏ సమయంలోనైనా దాడి జరగవచ్చని మేము విశ్వసిస్తున్న విండోలో ఉన్నాము, మరియు రష్యన్లు దండయాత్రను ప్రారంభించడానికి ఒక సాకుగా ఉపయోగించే ఒక కల్పిత సాకుతో ఇది ముందు ఉంటుంది” అని వైట్ హౌస్ ప్రెస్ సెక్రటరీ జెన్ ప్సాకి చెప్పారు.

ప్రపంచ నాయకులను కలవడానికి మరియు మాస్కోకు వ్యతిరేకంగా వారిని ఏకం చేయడానికి మ్యూనిచ్ సమావేశానికి హాజరు కావడానికి వైస్ ప్రెసిడెంట్ కమలా హారిస్ మరియు విదేశాంగ కార్యదర్శి ఆంటోనీ బ్లింకెన్‌లను పంపించే ప్రణాళికలను అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ ప్రకటించారు.

ఉక్రెయిన్‌పై రష్యా దాడి తీవ్ర ఆందోళనల మధ్య, 20,000 కంటే ఎక్కువ మంది భారతీయ విద్యార్థులు మరియు జాతీయులు ఉక్రెయిన్ సరిహద్దు ప్రాంతాలతో సహా వివిధ ప్రాంతాల్లో నివసిస్తున్నారని మరియు చదువుతున్నారని కౌన్సిల్‌కు Mr తిరుమూర్తి చెప్పారు. “భారత జాతీయుల శ్రేయస్సు మాకు ప్రాధాన్యత” అని ఆయన అన్నారు.

“అన్ని పక్షాల ఆందోళనలు నిర్మాణాత్మక చర్చల ద్వారా సామరస్యంగా పరిష్కరించబడేలా నిజాయితీగా మరియు నిరంతర దౌత్య ప్రయత్నాల ద్వారా పరిస్థితిని శాంతియుతంగా పరిష్కరించుకోవాలని” భారతదేశం తన పిలుపుని పునరుద్ఘాటించింది.

ట్రిలాటరల్ కాంటాక్ట్ గ్రూప్ ద్వారా మరియు నార్మాండీ ఫార్మాట్‌తో సహా ‘మిన్స్క్ ఒప్పందాల’ అమలు కోసం జరుగుతున్న ప్రయత్నాలను భారతదేశం స్వాగతిస్తున్నట్లు Mr తిరుమూర్తి తెలిపారు.

“మిన్స్క్ ఒప్పందాలు తూర్పు ఉక్రెయిన్‌లో పరిస్థితిని చర్చల ద్వారా మరియు శాంతియుతంగా పరిష్కరించుకోవడానికి ఒక ఆధారాన్ని అందజేస్తాయని మేము విశ్వసిస్తున్నాము. దీని ప్రకారం, సాధ్యమయ్యే అన్ని దౌత్య మార్గాల ద్వారా నిమగ్నమవ్వడాన్ని కొనసాగించాలని మరియు ‘ని పూర్తి అమలుకు కృషి చేస్తూనే ఉండాలని మేము అన్ని పార్టీలను కోరుతున్నాము. మిన్స్క్ ఒప్పందాలు,” అని అతను చెప్పాడు.

మిన్స్క్ ఒప్పందం, ఫ్రాన్స్ మరియు జర్మనీల మధ్యవర్తిత్వం మరియు ఫిబ్రవరి 2015లో రష్యా మరియు ఉక్రెయిన్ సంతకం చేయబడింది, తూర్పు ఉక్రెయిన్‌లో చర్చల శాంతి కోసం ఒక ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను అందిస్తుంది. రష్యా క్రిమియాను స్వాధీనం చేసుకున్న తర్వాత ఏప్రిల్ 2014లో ఉక్రెయిన్ మరియు రష్యా-మద్దతుగల వేర్పాటువాదుల మధ్య వివాదాన్ని పరిష్కరించడం మరియు ఎక్కువగా రష్యన్ మాట్లాడే పారిశ్రామిక తూర్పు ప్రాంతమైన డాన్‌బాస్‌లో వేర్పాటువాదులకు మద్దతు ఇవ్వడం ఈ ఒప్పందం లక్ష్యం.

నార్మాండీ ఫార్మాట్‌లో జరిగే సమావేశాలు దాని కీలక భద్రత మరియు రాజకీయ అంశాలతో సహా ‘మిన్స్క్ ఒప్పందాల’ నిబంధనల అమలును మరింత సులభతరం చేస్తాయని భారతదేశం కూడా విశ్వసిస్తుందని Mr తిరుమూర్తి అన్నారు.

“ఈ సందర్భంలో, పారిస్ మరియు బెర్లిన్‌లో నార్మాండీ ఫార్మాట్ దేశాల రాజకీయ సలహాదారుల ఇటీవలి సమావేశాలను మేము స్వాగతిస్తున్నాము. జూలై 2020 కాల్పుల విరమణ యొక్క షరతులు లేకుండా పాటించడాన్ని మేము స్వాగతిస్తున్నాము, నార్మాండీ ఫార్మాట్‌లో పని చేయడానికి ‘మిన్స్క్ ఒప్పందాల’ పునరుద్ధరణను కూడా మేము స్వాగతిస్తున్నాము. మరియు ముందుకు వెళ్లే మార్గంలో భిన్నాభిప్రాయాలను తగ్గించేందుకు అన్ని పక్షాల నిబద్ధత,” అని ఆయన అన్నారు.

ఇంతలో, బ్లింకెన్ మ్యూనిచ్ సెక్యూరిటీ కాన్ఫరెన్స్‌కు వెళ్లే ముందు న్యూయార్క్‌లో ఆగాడు.

“శాంతి మరియు భద్రతకు రష్యా ముప్పు గురించి. ఈ సంక్షోభాన్ని దౌత్యపరంగా పరిష్కరించడానికి మేము ప్రయత్నిస్తున్నాము, అయితే రష్యా ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేస్తే కఠిన చర్యలు తీసుకోవడానికి సిద్ధంగా ఉన్నాము” అని బ్లింకెన్ ట్వీట్ చేశారు.

ఐక్యరాజ్యసమితి భద్రతా మండలి గత నెలలో ఉక్రెయిన్ పరిస్థితిని చర్చించడానికి సమావేశమైంది, సమావేశానికి ముందు రష్యా బహిరంగ సమావేశం నిర్వహించవచ్చో లేదో నిర్ణయించడానికి విధానపరమైన ఓటింగ్‌కు పిలుపునిచ్చింది.

సమావేశాన్ని కొనసాగించడానికి కౌన్సిల్‌కు అనుకూలంగా 9 ఓట్లు అవసరం. భారతదేశం, గాబన్ మరియు కెన్యాలు ఓటింగ్‌కు దూరంగా ఉండగా, రష్యా మరియు చైనా వ్యతిరేకంగా ఓటు వేసాయి. US, UK మరియు ఫ్రాన్స్‌తో సహా ఇతర కౌన్సిల్ సభ్యులందరూ సమావేశానికి అనుకూలంగా ఓటు వేశారు.

ఆ సమావేశంలో కూడా భారతదేశం నిశ్శబ్ద మరియు నిర్మాణాత్మక దౌత్యం ఈ గంట యొక్క ఆవశ్యకమని మరియు అంతర్జాతీయ శాంతి మరియు భద్రతను భద్రపరిచే పెద్ద ఆసక్తితో అన్ని వైపులా ఉద్రిక్తతను పెంచే చర్యలను నివారించవచ్చని నొక్కి చెప్పింది.

జూన్ 2014లో ఫ్రాన్స్‌లోని నార్మాండీలో కలుసుకున్నప్పుడు, రష్యా మరియు ఉక్రెయిన్‌లతో చర్చలలో సంధి కోసం ఫ్రాన్స్ మరియు జర్మనీ నాయకులు ప్రయత్నాలు ప్రారంభించారు, దీనిని నార్మాండీ ఫార్మాట్‌గా పిలుస్తారు.

(శీర్షిక తప్ప, ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి ప్రచురించబడింది.)

.


#రషయఉకరయన #ఉదరకతతలన #తగగచదక #నరమణతమక #దతయ #అవసర #వదద #భరత

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments