Wednesday, May 25, 2022
HomeTrending Newsకర్ణాటక హిజాబ్ వరుసలో ముస్లిం బాలికలు పోలీసు కేసు, సస్పెన్షన్‌లను ఎదుర్కొంటున్నారు

కర్ణాటక హిజాబ్ వరుసలో ముస్లిం బాలికలు పోలీసు కేసు, సస్పెన్షన్‌లను ఎదుర్కొంటున్నారు


కర్ణాటక హిజాబ్ వరుసలో ముస్లిం బాలికలు పోలీసు కేసు, సస్పెన్షన్‌లను ఎదుర్కొంటున్నారు

కర్ణాటకలోని తరగతి గదుల్లో హిజాబ్‌లను కర్ణాటక హైకోర్టు తాత్కాలికంగా నిషేధించింది.

బెంగళూరు:

కర్నాటకలోని అనేక ప్రాంతాలలో యువతులు మరియు బాలికలు శనివారం పాఠశాలలు మరియు కళాశాలల్లోకి ప్రవేశించడానికి అనుమతించబడలేదు, ఎందుకంటే వారు హిజాబ్‌లతో వచ్చారు, కోర్టు ఆదేశం ఉన్నప్పటికీ, పక్షం రోజుల క్రితం ఈ సమస్య తలెత్తిన తర్వాత సమస్య తగ్గుముఖం పట్టే సూచనలు కనిపించలేదు. రెండు రోజుల పాటు సంస్థలను మూసివేయాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది.

ముఖ్యమంత్రి బసవరాజ్ బొమ్మై సమస్యకు ‘బయటి వ్యక్తుల’ కారణమని, సమస్యను త్వరలో పరిష్కరిస్తామని చెప్పారు.

“సమస్యను బయటి వ్యక్తులే సృష్టిస్తున్నారు. సమస్యను ప్రిన్సిపాల్, విద్యార్థులు మరియు తల్లిదండ్రులు పరిష్కరిస్తారు. వాతావరణాన్ని శాంతింపజేయాలి. రాష్ట్రంలో జరుగుతున్న సంఘటనల గురించి నేను మొత్తం సమాచారాన్ని పొందుతున్నాను” అని బొమ్మై బెంగళూరులో విలేకరులతో అన్నారు. .

అందిన సమాచారం ప్రకారం, తుమకూరులో 15 మంది ముస్లిం బాలికలపై కేసులు నమోదు చేయబడ్డాయి మరియు వారి కళాశాలల వెలుపల ప్రదర్శనలు చేసినందుకు 58 మంది విద్యార్థులను శివమొగ్గలో సస్పెండ్ చేశారు.

తుమకూరులోని ఎంప్రెస్ గర్ల్స్ ప్రీ-యూనివర్శిటీ కళాశాల ప్రిన్సిపాల్ ఎస్ షణ్ముఖ ఫిర్యాదు మేరకు, కళాశాల క్యాంపస్ వెలుపల ప్రదర్శన చేసిన 15 మంది విద్యార్థులపై పోలీసులు కేసు నమోదు చేశారు.

కళాశాల మరియు చుట్టుపక్కల పెద్ద సమూహాలను నిషేధించినప్పటికీ, కళాశాలకు చెందిన 10 నుండి 15 మంది ముస్లిం బాలికలు ప్రదర్శనకు పాల్పడ్డారని ప్రిన్సిపాల్ తన ఫిర్యాదులో పేర్కొన్నారు.

హిజాబ్ ధరించిన విద్యార్థులు తమను కండువాలు కప్పుకుని కాలేజీ లోపలికి అనుమతించాలని పట్టుబట్టారు.

ఎఫ్ఐఆర్ ప్రకారం, అమ్మాయిలు ఇతర కళాశాల విద్యార్థులలో భయాందోళన వాతావరణాన్ని సృష్టించారు మరియు కళాశాల రోజువారీ పనితీరును అడ్డుకున్నారు.

బాలికలు, హైకోర్టు మధ్యంతర ఉత్తర్వులు మరియు పెద్ద సమావేశాలపై నిషేధాన్ని కూడా ఉల్లంఘించారు.

శివమొగ్గ జిల్లా శిరాలకొప్పలో ప్రభుత్వ ప్రీ యూనివర్సిటీ కాలేజీ యాజమాన్యానికి వ్యతిరేకంగా హిజాబ్‌ను తొలగించేందుకు నిరాకరించి ప్రదర్శన నిర్వహించిన 58 మంది విద్యార్థులను సస్పెండ్ చేశారు.

శుక్రవారం వారిని సస్పెండ్ చేశామని, కాలేజీకి రావద్దని చెప్పారని ఓ విద్యార్థి విలేకరులకు తెలిపారు. శనివారం కూడా కళాశాల వద్దకు వచ్చి హిజాబ్ ధరించే హక్కు కల్పించాలని నినాదాలు చేశారు. అయినా వారిని లోనికి అనుమతించలేదు.

“మేం ఇక్కడికి వచ్చాం కానీ ప్రిన్సిపాల్ మమ్మల్ని సస్పెండ్ చేశారని, కాలేజీకి రావాల్సిన అవసరం లేదని చెప్పారు. పోలీసులు కూడా మమ్మల్ని కాలేజీకి రావద్దని చెప్పారు కానీ మేము ఇక్కడకు వచ్చాము, ఈ రోజు మాతో ఎవరూ మాట్లాడలేదు. ’’ అని విద్యార్థులు ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు.

విద్యార్థులు తరగతి గదుల్లో హిజాబ్ లేదా కాషాయ కండువాలు ధరించరాదని ప్రభుత్వ ఉత్తర్వు మరియు కర్ణాటక హైకోర్టు మధ్యంతర ఉత్తర్వులు ఉన్నప్పటికీ, బాలికలు శిరోజాలు ధరించి పాఠశాలలు మరియు కళాశాలలకు వచ్చారు.

దావంగెరె జిల్లాలోని హరిహార్‌లోని ఎస్‌జేవీపీ కాలేజీలో హిజాబ్ ధరించిన అమ్మాయిలకు ప్రవేశం నిరాకరించబడింది. కండువా లేకుండా లోపలికి వెళ్లడానికి విద్యార్థులు నిరాకరించారు, ఇది విద్య అంత ముఖ్యమని మరియు వారు తమ హక్కును వదులుకోలేరని నొక్కి చెప్పారు.

బెళగావి జిల్లాలోని విజయ్ పారామెడికల్ కాలేజీలో, హిజాబ్ సమస్య కారణంగా సంస్థ నిరవధిక సెలవు ప్రకటించిందని విద్యార్థులు విలేకరులతో ఫిర్యాదు చేశారు. మేం కండువాలు లేకుండా కూర్చోము.. అది మా చదువుపై ఎలాంటి ప్రభావం చూపుతుందో కాలేజ్ గ్రహించండి.. ప్రిన్సిపాల్ మా మాట వినడం లేదని ఓ విద్యార్థి మీడియాతో అన్నారు.

బళ్లారిలో, వివాదం చెలరేగిన రోజు నుండి నిరసనలకు గురవుతున్న సరళా దేవి కళాశాలలో బాలికల బృందాన్ని లోపలికి అనుమతించలేదు మరియు శాంతి, సామరస్యం మరియు శాంతిభద్రతలకు విఘాతం కలిగించే దుస్తులు ఎవరూ ధరించరాదని ప్రభుత్వం ఆదేశించింది.

కొప్పళ జిల్లా గంగావతిలోని ప్రభుత్వ కళాశాలలో కూడా బాలికలను కాలేజీలోకి అనుమతించని పరిస్థితి నెలకొంది.

రామనగర జిల్లాలోని కుదుర్ గ్రామంలో తరగతి గదుల్లోకి రానివ్వకపోవడంతో కొందరు విద్యార్థులు కళాశాల మైదానంలో బైఠాయించారు.

ఇదిలావుండగా, హిజాబ్ వరుసను అనుసరించి విద్యా సంస్థలతో పాటు సమాజంలో శాంతి మరియు సామరస్యం ఉండాలని జగద్గురు మురుగరాజేంద్ర విద్యాపీఠం స్వామి డాక్టర్ శివమూర్తి మురుగ మరియు నాసిహ్ ఫౌండేషన్‌కు చెందిన మౌలానా షబీర్ అహ్మద్ నద్వీ విజ్ఞప్తి చేశారు.

“శాంతి మరియు సామాజిక సామరస్యాన్ని నెలకొల్పాలని నేను ప్రతి ఒక్కరికీ విజ్ఞప్తి చేస్తున్నాను, ఇది చాలా ముఖ్యమైనది. వస్త్రాల రకం (హిజాబ్ లేదా కుంకుమపు కండువాలు) ధరించడం ద్వితీయమైనది,” అని సీయర్ సంయుక్త విలేకరుల సమావేశంలో అన్నారు.

మౌలానా నద్వీ మాట్లాడుతూ విభిన్న విశ్వాసాలు ఉన్న విద్యార్థులు కలిసి విద్యను పొందుతున్నారని, అయితే ఇప్పటి వరకు హిజాబ్ లేదా కుంకుమ కండువాల సమస్య లేదని అన్నారు.

“భారతీయ బిడ్డ మాతృభూమికి సేవ చేయడానికి మంచి విద్యను పొందడం ద్వారా సమర్థులుగా మారాలనే ఏకైక లక్ష్యం. ఈ విషయాలపై దృష్టి పెట్టవద్దని మరియు మీ చదువులపై దృష్టి పెట్టాలని నేను ప్రతి ఒక్కరికి విజ్ఞప్తి చేస్తున్నాను” అని మౌలానా అన్నారు.

ఉలేమాలు (ఇస్లామిక్ మత పెద్దలు) కోర్టు ఉత్తర్వులు వచ్చిన తర్వాత దానిని అమలు చేస్తారని, ఆపై వారు మళ్లీ మీడియా ముందుకు వస్తారని ఆయన అన్నారు.

జనవరి 1న, ఉడిపిలోని ఒక కళాశాలకు చెందిన ఆరుగురు విద్యార్థినులు హిజాబ్ ధరించి తరగతి గదిలోకి ప్రవేశించడానికి నిరాకరించిన కళాశాల అధికారులను నిరసిస్తూ కోస్టల్ టౌన్‌లో క్యాంపస్ ఫ్రంట్ ఆఫ్ ఇండియా (CFI) నిర్వహించిన విలేకరుల సమావేశానికి హాజరయ్యారు.

అనుమతి లేని తరగతుల్లో హిజాబ్‌లు ధరించడానికి ప్రిన్సిపాల్ అనుమతిని అభ్యర్థించిన నాలుగు రోజుల తర్వాత ఇది జరిగింది. అప్పటి వరకు విద్యార్థులు హిజాబ్ ధరించి క్యాంపస్‌కు వెళ్లేవారని, కండువాలు తొలగించి తరగతి గదిలోకి ప్రవేశించారని కళాశాల ప్రిన్సిపాల్ రుద్రేగౌడ తెలిపారు.

“గత 35 ఏళ్లలో ఎవరూ క్లాస్‌రూమ్‌కి హిజాబ్ ధరించడంపై సంస్థకు ఎటువంటి నియమం లేదు. డిమాండ్‌తో వచ్చిన విద్యార్థులకు బయటి శక్తుల మద్దతు ఉంది” అని శ్రీ గౌడ చెప్పారు.

కర్నాటక హైకోర్టు తన మధ్యంతర ఉత్తర్వుల్లో పాఠశాల-కళాశాల క్యాంపస్‌లలో హిజాబ్ మరియు కుంకుమ కండువాల వినియోగాన్ని తన తుది ఉత్తర్వులు వచ్చే వరకు పరిమితం చేసింది.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments