Thursday, May 26, 2022
HomeTrending Newsబరువు తగ్గడం: ఆహారం కంటే వ్యాయామం ముఖ్యమా? నిపుణుడు వెల్లడించాడు

బరువు తగ్గడం: ఆహారం కంటే వ్యాయామం ముఖ్యమా? నిపుణుడు వెల్లడించాడు


చాలా కాలంగా, బరువు తగ్గడానికి వ్యాయామం కీలకమైన అంశం అని మనకు చెప్పబడింది. ‘కలోరీలు ఇన్ అండ్ క్యాలరీలు అవుట్’ విధానం నిరంతరం ప్రచారం చేస్తూ మనం తినే వాటిని కాల్చివేస్తూ ఉండాలి మరియు మనం ఎంత ఎక్కువ బర్న్ మరియు చెమట పట్టినా అంత బరువు తగ్గుతాం. ఈ మెసేజింగ్ యాప్‌లు, ఫిట్‌నెస్ గురువులు, సెలబ్రిటీలు మరియు ఇన్‌స్టాగ్రామ్ ఇన్‌ఫ్లుయెన్సర్‌ల ద్వారా దెబ్బతింది, వారు అనేక వర్కౌట్ రొటీన్‌లను ప్రాచుర్యంలోకి తెచ్చారు, ఇవి మహమ్మారి-ప్రేరిత లాక్‌డౌన్ సమయంలో మరింత ప్రజాదరణ పొందాయి. ఏది ఏమైనప్పటికీ, దీనిపై సైన్స్ గతంలో కంటే స్పష్టంగా ఉంది మరియు మనం ఆహారంలో మునిగిపోలేమని మరియు మరుసటి రోజు ట్రెడ్‌మిల్‌పై అద్భుతంగా కాల్చివేయవచ్చని భావిస్తున్నామని ఇప్పుడు మనకు తెలుసు. వాస్తవం ఏమిటంటే, బరువు తగ్గడానికి వ్యాయామం మాత్రమే దాదాపు పనికిరాదు.

బరువు తగ్గడానికి వ్యాయామం ఎందుకు కీలకం కాదు

అనేక ప్రముఖ స్థూలకాయ నిపుణులు, పోషకాహార నిపుణులు మరియు శాస్త్రవేత్తల పరిశోధన ప్రకారం, మనం ఆహారం నుండి 100 శాతం శక్తిని పొందుతాము, శారీరక వ్యాయామం ద్వారా మనం వాస్తవికంగా 10 నుండి 30 శాతాన్ని మాత్రమే కాల్చగలము. అదనంగా, వ్యాయామం నిజంగా రోజువారీ కేలరీలలో కొంత భాగాన్ని మాత్రమే వినియోగిస్తుంది అనే వాస్తవాన్ని అధ్యయనాలు సమర్థిస్తాయి. వాస్తవానికి, మన శరీరంలో శక్తి వ్యయానికి ఇంకా చాలా భాగాలు ఉన్నాయి మరియు చాలా మంది వ్యక్తులు వీటిని పరిగణనలోకి తీసుకోరు. కేలరీలు ఇతర రోజువారీ కార్యకలాపాల ద్వారా ఉపయోగించబడతాయి. మనం పని చేస్తున్నప్పుడు, శుభ్రం చేస్తున్నప్పుడు లేదా చదివేటప్పుడు కూడా మన శరీరాలు కేలరీలను ఉపయోగిస్తాయి; శ్వాస, రక్త ప్రవాహం, శరీర ఉష్ణోగ్రత నియంత్రణ, జీర్ణక్రియ – ఈ ప్రక్రియలన్నీ శక్తిని తీసుకుంటాయి. కాబట్టి, శక్తివంతమైన వ్యాయామాలు మన మొత్తం శక్తి వ్యయంలో కొంత భాగాన్ని మాత్రమే కలిగి ఉన్నాయని మనం అర్థం చేసుకోవాలి. దీని అర్థం ఏమిటి? దీనర్థం, ఎక్కువ వర్కౌట్‌లు పెరిగిన బరువు తగ్గడానికి సమానంగా ఉండవు మరియు జిమ్‌లో గంటలు గడపడం, దురదృష్టవశాత్తు, మెరుగైన ఫలితాలను ఇవ్వకపోవచ్చు.

(ఇంకా చదవండి: మీరు బరువు తగ్గించే డైట్‌లో ఉన్నప్పుడు నివారించాల్సిన 10 తప్పులు)

95u2c1og

వ్యాయామాలతో పాటు, ఆరోగ్యకరమైన ఆహారాన్ని కూడా నిర్వహించడం చాలా ముఖ్యం.

బరువు పెరుగుట మరియు బరువు తగ్గడం అనేది జన్యుశాస్త్రం, జీవనశైలి, పర్యావరణ గుర్తులు, ఆహారం భాగాలు మొదలైన అనేక కారకాలను కలిగి ఉన్న సంక్లిష్ట ప్రక్రియలు మరియు ఒకే పరిమాణానికి సరిపోయే విధానం లేదు. అందువల్లనే ఇంటర్నెట్ ఫోరమ్‌లతో నిండి ఉంది, ఇక్కడ ప్రజలు తమ బరువు తగ్గడం నెమ్మదించబడుతుందని లేదా కొన్ని నెలల విజయవంతమైన తర్వాత రివర్స్ అవుతుందని మాట్లాడతారు. ఎందుకంటే బరువు తగ్గించే కార్యక్రమాలు వేర్వేరుగా ఎలాంటి ప్రభావాలను చూపుతాయనేది ఇప్పటికీ అస్పష్టంగా ఉంది ప్రజలు.

కఠినమైన వ్యాయామం వేర్వేరు వ్యక్తులపై విభిన్న ప్రభావాలను కలిగి ఉంటుంది, ఉదాహరణకు, కొందరు వ్యక్తులు పరిహార ప్రవర్తనలు అని పిలవబడే వాటిలో మునిగిపోతారు. కష్టపడి వ్యాయామం చేసిన వ్యక్తులు ఆకలితో ఉన్నారని మరియు వారి ఆకలిని తీర్చుకోవడానికి ఎక్కువ తిన్నప్పుడు ఇది జరుగుతుంది, దీని అర్థం ఎక్కువ కేలరీలు తీసుకోవడం వల్ల వ్యాయామం యొక్క ఏదైనా ప్రయోజనాన్ని రద్దు చేస్తుంది. కొందరు వ్యక్తులు తాము బర్న్ చేసిన కేలరీలను ఎక్కువగా అంచనా వేస్తారు మరియు బహుమతిగా ఆహారంలో మునిగిపోతారు యంత్రాంగం. ఇవి కాలిపోయిన కేలరీలను తెలియకుండానే భర్తీ చేయడానికి మన శరీరం యొక్క సహజ మార్గాలు.

(ఇంకా చదవండి: బరువు తగ్గించే ఆహారాలు: మీ బరువు తగ్గించే ఆహారంలో తప్పనిసరిగా జోడించాల్సిన 7 ముఖ్యమైన పోషకాలు)

sv35csg8

ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం తీసుకోవడం బరువు తగ్గడానికి కీలకం.

అందువల్ల, పైన పేర్కొన్న అన్ని దృశ్యాలలో ఆహారం చాలా ముఖ్యమైన భాగం. మరియు మనం ఏమి తింటాము మరియు ఎంత తింటాము అనేది మనం ఊహించగలిగే దానికంటే బరువు తగ్గడంలో ఎక్కువ ప్రభావం చూపుతుంది. దురదృష్టవశాత్తు, యుఎస్ మరియు భారతదేశం వంటి దేశాలు – కార్బోహైడ్రేట్ అధికంగా ఉన్న దేశాలు ఆహారం మరియు ఊబకాయం రేట్లు భయపెట్టే వేగంతో పెరుగుతూనే ఉన్న చోట-మెసేజింగ్ విషయానికి వస్తే ప్లాట్లు కోల్పోతాయి. వ్యాయామ యాప్‌లు, జిమ్ బోధకులు మరియు ఫిట్‌నెస్ కేంద్రాలు పెరుగుతూనే ఉన్నాయి మరియు మనం మన బరువును తగ్గించుకోవచ్చని చెప్పే నకిలీ-శాస్త్రాన్ని అమలులోకి తెస్తున్నాయి. వాస్తవానికి, మనం మునుపెన్నడూ లేనంత ఎక్కువగా తింటున్నాము మరియు దీనిని సరిదిద్దుకోకపోతే, మనం ఎక్కువగా తినడం మరియు ఎక్కువ వ్యాయామం చేయడం అనే చక్రానికి బలైపోతాము, నిజంగా ఆరోగ్యాన్ని పొందలేము.

వ్యాయామాన్ని పూర్తిగా విస్మరించాలా?

కాదు, శారీరక శ్రమ మనస్సు మరియు శరీరానికి మంచిది, ఇది మంచి గుండె ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవడానికి సహాయపడుతుంది మరియు ఆరోగ్యంగా ఉండటానికి కూడా సహాయపడుతుంది బరువు. ఏది ఏమైనప్పటికీ, బరువు తగ్గడం విషయానికి వస్తే, అది ఏమిటో మనం చూడాలి – పెద్ద ప్రక్రియలో చాలా చిన్న భాగం, ఇక్కడ ఆహార మార్పుల ద్వారా ప్రధాన పాత్ర పోషిస్తుంది. వ్యాయామం చేయడం వల్ల చాలా ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి, కానీ బరువు తగ్గడం నిజంగా వాటిలో లేదు.

అందువల్ల, బరువు తగ్గాలని మరియు ఆ ముఖ్యమైన క్యాలరీ లోటును సృష్టించాలని చూస్తున్న వారికి, శుద్ధి చేసిన పిండి పదార్థాలను తగ్గించడం, చక్కెరలను తగ్గించడం మరియు తీసుకోవడం పెంచడం వంటి ఆహారాలలో సరైన మార్పులు చేయడంలో మంచి అదృష్టం ఉంది. పండ్లు మరియు కూరగాయలు. మనం తినేదాన్ని మరియు ఎంత తింటున్నామో మార్చుకోవడం, ఆ అదనపు కిలోలను తగ్గించడం మరియు ఆరోగ్యం వైపు ప్రయాణాన్ని ప్రారంభించడం మాత్రమే మార్గం.

రచయిత గురించి: రోహిత్ షెలట్కర్ విటాబయోటిక్స్ లిమిటెడ్‌లో ఫిట్‌నెస్ & న్యూట్రిషన్ నిపుణుడు మరియు VP.

నిరాకరణ: సలహాతో సహా ఈ కంటెంట్ సాధారణ సమాచారాన్ని మాత్రమే అందిస్తుంది. అర్హత కలిగిన వైద్య అభిప్రాయానికి ఇది ఏ విధంగానూ ప్రత్యామ్నాయం కాదు. మరింత సమాచారం కోసం ఎల్లప్పుడూ నిపుణుడిని లేదా మీ స్వంత వైద్యుడిని సంప్రదించండి. ఈ సమాచారానికి NDTV బాధ్యత వహించదు

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments