Saturday, May 28, 2022
HomeTrending Newsభారత్-చైనా సంబంధాలు చాలా క్లిష్ట దశలో ఉన్నాయి: ఎస్ జైశంకర్

భారత్-చైనా సంబంధాలు చాలా క్లిష్ట దశలో ఉన్నాయి: ఎస్ జైశంకర్


భారత్-చైనా సంబంధాలు చాలా క్లిష్ట దశలో ఉన్నాయి: ఎస్ జైశంకర్

భారతదేశం-చైనా సంబంధాలు: సరిహద్దు రాష్ట్రం సంబంధాల స్థితిని నిర్ణయిస్తుందని ఎస్ జైశంకర్ అన్నారు (ఫైల్)

మ్యూనిచ్:

బీజింగ్ సరిహద్దు ఒప్పందాలను ఉల్లంఘించిన తర్వాత ప్రస్తుతం చైనాతో భారతదేశ సంబంధాలు “చాలా క్లిష్ట దశ” గుండా వెళుతున్నాయని విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్ శనివారం అన్నారు, “సరిహద్దు స్థితి సంబంధాల స్థితిని నిర్ణయిస్తుంది” అని నొక్కి చెప్పారు.

మ్యూనిచ్‌లో జరిగిన మ్యూనిచ్ సెక్యూరిటీ కాన్ఫరెన్స్ (ఎంఎస్‌సి) 2022 ప్యానెల్ చర్చలో జైశంకర్ మాట్లాడుతూ, చైనాతో భారత్‌కు సమస్య ఉందని అన్నారు.

“మరియు సమస్య ఏమిటంటే 45 సంవత్సరాలు శాంతి ఉంది, స్థిరమైన సరిహద్దు నిర్వహణ ఉంది, 1975 నుండి సరిహద్దులో సైనిక మరణాలు లేవు” అని హోస్ట్ నుండి ఒక ప్రశ్నకు సమాధానంగా అతను చెప్పాడు.

“సైనిక బలగాలను తీసుకురాకూడదని చైనాతో మేము ఒప్పందాలు చేసుకున్నందున అది మారిపోయింది… మేము దానిని సరిహద్దు అని పిలుస్తాము, కానీ ఇది వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ, మరియు చైనీయులు ఆ ఒప్పందాలను ఉల్లంఘించారు” అని జైశంకర్ అన్నారు. “సరిహద్దు స్థితి సంబంధాల స్థితిని నిర్ణయిస్తుంది, అది సహజం” అని అతను చెప్పాడు.

“కాబట్టి ప్రస్తుతం చైనాతో సంబంధాలు చాలా కష్టతరమైన దశలో ఉన్నాయి” అని విదేశాంగ మంత్రి అన్నారు, జూన్ 2020కి ముందు కూడా పశ్చిమ దేశాలతో భారతదేశ సంబంధాలు చాలా మర్యాదపూర్వకంగా ఉన్నాయని అన్నారు.

పాంగోంగ్ సరస్సు ప్రాంతాల్లో హింసాత్మక ఘర్షణ తర్వాత భారతదేశం మరియు చైనా మిలిటరీల మధ్య తూర్పు లడఖ్ సరిహద్దు ప్రతిష్టంభన చెలరేగింది మరియు పదివేల మంది సైనికులు మరియు భారీ ఆయుధాలతో పరుగెత్తటం ద్వారా ఇరుపక్షాలు క్రమంగా తమ మోహరింపును పెంచాయి.

జూన్ 15, 2020న గాల్వాన్ వ్యాలీలో జరిగిన ఘోరమైన ఘర్షణ తర్వాత ఉద్రిక్తత పెరిగింది.

గత వారం మెల్‌బోర్న్‌లో ఉన్న జైశంకర్, సరిహద్దు వద్ద భారీ సైనికులను చేయకూడదని చైనా వ్రాతపూర్వక ఒప్పందాలను విస్మరించడం వల్లే వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ (ఎల్‌ఎసి) వద్ద పరిస్థితి తలెత్తిందని మరియు బీజింగ్ చర్యలు అసాధ్యంగా మారాయని పేర్కొన్నాడు. మొత్తం అంతర్జాతీయ సమాజానికి “చట్టబద్ధమైన ఆందోళన” సమస్య.

సరిహద్దు వద్ద సామూహిక బలగాలు రాకూడదని భారత్‌తో వ్రాతపూర్వక ఒప్పందాలను 2020లో చైనా విస్మరించడం వల్ల ఎల్‌ఏసీ వద్ద ఈ పరిస్థితి తలెత్తిందని ఆయన అన్నారు.

“కాబట్టి, ఒక పెద్ద దేశం వ్రాతపూర్వక కట్టుబాట్లను విస్మరించినప్పుడు, ఇది మొత్తం అంతర్జాతీయ సమాజానికి చట్టబద్ధమైన ఆందోళన కలిగించే సమస్య అని నేను భావిస్తున్నాను” అని తన ఆస్ట్రేలియన్ కౌంటర్ మారైస్ పేన్‌తో సంయుక్త విలేకరుల సమావేశంలో ఒక ప్రశ్నకు సమాధానంగా అతను చెప్పాడు.

ఉక్రెయిన్‌పై నాటో దేశాలు మరియు రష్యా మధ్య పెరుగుతున్న ఉద్రిక్తతపై విస్తృతంగా చర్చించే లక్ష్యంతో MSCలో ఇండో-పసిఫిక్‌పై జరిగిన చర్చా కార్యక్రమంలో జైశంకర్ పాల్గొన్నారు.

ఇండో-పసిఫిక్‌లో పరిస్థితి గురించి అడిగినప్పుడు, అతను ఇలా అన్నాడు: “ఇండో-పసిఫిక్ మరియు అట్లాంటిక్‌లోని పరిస్థితులు నిజంగా సారూప్యంగా ఉన్నాయని నేను అనుకోను మరియు ఖచ్చితంగా మీ ప్రశ్నలో ఏదో ఒకవిధంగా ట్రేడ్-ఆఫ్ ఉంది మరియు ఒక దేశం చేస్తుంది. ఇది పసిఫిక్‌లో ఉంది మరియు దానికి బదులుగా మీరు వేరే పని చేస్తారు, అంతర్జాతీయ సంబంధాలు పని చేసే విధానం ఇది అని నేను అనుకోను.”

“మాకు చాలా భిన్నమైన సవాళ్లు ఉన్నాయి, ఇక్కడ ఏమి జరుగుతోంది మరియు ఇండో-పసిఫిక్‌లో ఏమి జరుగుతోంది. వాస్తవానికి, ఆ తర్కంతో సంబంధం ఉన్నట్లయితే, మీకు ఇప్పటికే చాలా యూరోపియన్ శక్తులు ఇండోలో చాలా పదునైన స్థానాలు తీసుకుని ఉండేవి. పసిఫిక్.

తైవాన్, ఫిలిప్పీన్స్, బ్రూనై, మలేషియా మరియు వియత్నాం అన్నీ వివాదాస్పదమైన దక్షిణ చైనా సముద్రాన్ని దాదాపుగా క్లెయిమ్ చేస్తున్నాయి. బీజింగ్ దక్షిణ చైనా సముద్రంలో కృత్రిమ ద్వీపాలు మరియు సైనిక స్థావరాలను నిర్మించింది.

తూర్పు చైనా సముద్రానికి సంబంధించి జపాన్‌తో బీజింగ్ సముద్ర వివాదంలో కూడా చిక్కుకుంది. రెండు ప్రాంతాలు ఖనిజాలు, చమురు మరియు ఇతర సహజ వనరులతో సమృద్ధిగా ఉన్నాయని మరియు ప్రపంచ వాణిజ్యానికి కూడా ముఖ్యమైనవిగా పేర్కొనబడ్డాయి.

క్వాడ్‌లో, మిస్టర్ జైశంకర్ దాని అవతారం 2017లో ప్రారంభమైందని చెప్పారు.

“ఇది 2020 తర్వాత జరిగిన అభివృద్ధి కాదు. క్వాడ్ భాగస్వాములు — US, జపాన్ మరియు ఆస్ట్రేలియాతో మా సంబంధాలు — గత 20 ఏళ్లలో క్రమంగా మెరుగుపడ్డాయి. క్వాడ్‌కు దానికదే విలువ ఉంటుంది. నాలుగు దేశాలు సహకరిస్తే ప్రపంచం బాగుండేదని నేడు గుర్తించాయి. మరియు అది ముఖ్యంగా జరుగుతోంది, ”అని జైశంకర్ జోడించారు.

నవంబరు 2017లో, భారతదేశం, జపాన్, యుఎస్ మరియు ఆస్ట్రేలియా చైనా యొక్క పెరుగుతున్న సైన్యం మధ్య ఇండో-పసిఫిక్‌లోని క్లిష్టమైన సముద్ర మార్గాలను ఎటువంటి ప్రభావం లేకుండా ఉంచడానికి కొత్త వ్యూహాన్ని అభివృద్ధి చేయడానికి క్వాడ్‌ను ఏర్పాటు చేయాలనే దీర్ఘకాలంగా పెండింగ్‌లో ఉన్న ప్రతిపాదనకు రూపాన్ని ఇచ్చాయి. ప్రాంతంలో ఉనికి.

(శీర్షిక తప్ప, ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి ప్రచురించబడింది.)

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments