Monday, May 23, 2022
HomeInternationalయునిస్ తుఫాను ఎందుకు అంత తీవ్రంగా ఉంది? హింసాత్మక గాలి తుఫానుల వెనుక కారణం

యునిస్ తుఫాను ఎందుకు అంత తీవ్రంగా ఉంది? హింసాత్మక గాలి తుఫానుల వెనుక కారణం


యునిస్ తుఫాను ఎందుకు అంత తీవ్రంగా ఉంది?  హింసాత్మక గాలి తుఫానుల వెనుక కారణం

తుఫాను యునిస్: ఇంగ్లండ్‌లోని న్యూహావెన్‌లోని న్యూహావెన్ లైట్‌హౌస్ మరియు నౌకాశ్రయ గోడపై అలలు కూలిపోయాయి

UK మెట్ ఆఫీస్ బలమైన గాలుల కోసం చాలా నెలల్లో రెండు రెడ్ వాతావరణ హెచ్చరికలను జారీ చేసింది. ఇవి వాతావరణ శాస్త్రవేత్తలు ప్రకటించగలిగే అత్యధిక ముప్పు స్థాయిలు మరియు 2016 నాటి స్టార్మ్ గెర్ట్రూడ్ తర్వాత జారీ చేయబడిన మొదటి గాలి-మాత్రమే ఎరుపు హెచ్చరికలు.

UK యొక్క ఇటీవలి ప్రమాదకరమైన గాలి తుఫానుల వెనుక ఏమి ఉంది? మరియు ఈ సంఘటనలు భవిష్యత్తులో మరింత సాధారణం అయ్యే అవకాశం ఉందా? నవంబర్ 2021 చివరిలో వచ్చిన ఆర్వెన్ తుఫాను స్కాట్లాండ్, ఉత్తర ఇంగ్లాండ్ మరియు వేల్స్‌లోని కొన్ని ప్రాంతాలలో విధ్వంసం సృష్టించింది. 100mph వేగంతో వీచిన గాలుల కారణంగా ముగ్గురు వ్యక్తులు మరణించారు, చెట్లను నేలకూల్చారు మరియు 9,000 మంది ప్రజలు గడ్డకట్టే ఉష్ణోగ్రతలలో ఒక వారం పాటు విద్యుత్తును కోల్పోయారు.

అర్వెన్ వల్ల ఏర్పడిన విధ్వంసం ఇప్పటికీ కొన్ని ప్రాంతాలలో స్పష్టంగా కనిపిస్తోంది మరియు ఫిబ్రవరి 16న తూర్పు ఇంగ్లండ్‌ను అతలాకుతలం చేసిన తుఫాను డడ్లీ నుండి శుభ్రపరచడం – రచన సమయంలో జరుగుతోంది.

ఇప్పుడు UK తుఫాను యునిస్‌ను ఎదుర్కొంటోంది మరియు దాని గాలులు గంటకు 122 మైళ్ల వేగంతో వీస్తున్నాయి. యునిస్ 1987 నాటి “గ్రేట్ స్టార్మ్”కి అద్భుతమైన సారూప్యతను కలిగి ఉంది, ఇది హరికేన్-ఫోర్స్ గాలులను విప్పింది మరియు అదే సంవత్సరం అక్టోబర్‌లో బ్రిటన్ మరియు ఫ్రాన్స్ అంతటా 22 మంది ప్రాణాలను బలిగొంది.

రెండూ “స్టింగ్ జెట్”ని కలిగి ఉంటాయని అంచనా వేయబడింది: తుఫాను లోపల ఏర్పడే ఒక చిన్న, ఇరుకైన వాయుప్రవాహం మరియు 100 కి.మీ కంటే తక్కువ విస్తీర్ణంలో తీవ్రమైన గాలులు వీస్తాయి.

hqnu51ck

బ్రిటన్ శుక్రవారం సైన్యాన్ని సిద్ధంగా ఉంచింది మరియు యునిస్ తుఫాను సమీపించడంతో పాఠశాలలను మూసివేసింది

2003లో మొదటిసారిగా కనుగొనబడిన మరియు గ్రేట్ స్టార్మ్ మరియు స్టార్మ్ అర్వెన్ సమయంలో సంభవించిన స్టింగ్ జెట్‌లు ఒకటి మరియు 12 గంటల మధ్య ఎక్కడైనా ఉండవచ్చు. అవి అంచనా వేయడం కష్టం మరియు సాపేక్షంగా అరుదుగా ఉంటాయి, కానీ తుఫానులను మరింత ప్రమాదకరంగా మారుస్తాయి.

స్టింగ్ జెట్‌లు ఒక నిర్దిష్ట రకమైన ఎక్స్‌ట్రాట్రోపికల్ సైక్లోన్‌లో సంభవిస్తాయి – ఉష్ణమండల వెలుపల ఏర్పడే భ్రమణ పవన వ్యవస్థ.

ఈ వాయు ప్రవాహాలు భూమి యొక్క ఉపరితలం నుండి 5 కి.మీ ఎత్తులో ఏర్పడతాయి, ఆపై తుఫాను యొక్క నైరుతి వైపున, దాని కేంద్రానికి దగ్గరగా దిగి, అవి వేగాన్ని పెంచుతాయి మరియు వాటితో పాటు వాతావరణంలోని ఎత్తు నుండి వేగంగా కదిలే గాలిని తీసుకువస్తాయి.

అవి ఏర్పడినప్పుడు, అవి తుఫాను యొక్క కేంద్రభాగంలో మాత్రమే ఒత్తిడి ప్రవణతలను అధ్యయనం చేయడం ద్వారా ఊహించిన దానికంటే ఎక్కువ గాలి వేగాన్ని భూమిపై ఉత్పత్తి చేయగలవు.

వాతావరణ శాస్త్రవేత్తలు ఇప్పటికీ స్టింగ్ జెట్‌లను అర్థం చేసుకోవడానికి కృషి చేస్తున్నారు, అయితే అవి వేడెక్కుతున్న వాతావరణంలో UK వాతావరణంపై గణనీయమైన ప్రభావాన్ని చూపుతాయి.

55vi98uc

గతంలో మిలీనియం డోమ్ అయిన ది O2 అరేనా పైకప్పు గాలికి దెబ్బతిన్న భాగాలు లండన్‌లో చిత్రీకరించబడ్డాయి

1987లో, వాతావరణ సూచనల కోసం ఉపయోగించిన నమూనాలు స్టింగ్ జెట్‌లను సూచించలేవు, అయితే మెరుగుదలలు అంటే అట్లాంటిక్‌లో తుఫాను యూనిస్ ఏర్పడకముందే అంచనా వేసేవారు.

గత దశాబ్దంలో, న్యూకాజిల్ యూనివర్సిటీలోని మా బృందం UK మెట్ ఆఫీస్‌లోని సహోద్యోగులతో కలిసి స్టింగ్ జెట్‌లను, అలాగే వడగళ్ళు మరియు మెరుపులను అనుకరించగల కొత్త హై-రిజల్యూషన్ వాతావరణ నమూనాలను అభివృద్ధి చేయడానికి పని చేసింది. ఒక వేడెక్కుతున్న వాతావరణం.

ప్రపంచం వేడెక్కుతున్న కొద్దీ వర్షాలు తీవ్రమవుతున్నాయని మనకు ఇప్పటికే తెలుసు. సాధారణ కారణం ఏమిటంటే వెచ్చని గాలి మరింత తేమను కలిగి ఉంటుంది. గ్రీన్‌హౌస్ వాయు ఉద్గారాల కారణంగా UK 2020లో అత్యంత తేమగా ఉండే రోజును చూసింది, ఇది ఇప్పటికే 2.5 రెట్లు ఎక్కువగా అంచనా వేయబడింది.

మా పరిశోధనా బృందం యొక్క కొత్త హై-రిజల్యూషన్ క్లైమేట్ మోడల్‌లు శీతాకాలంలో ఉరుములతో కూడిన వర్షపాతం పెద్దగా పెరగడం వల్ల ప్రామాణిక ప్రపంచ వాతావరణ నమూనాల కంటే శీతాకాలపు వర్షపాతంలో పెద్ద పెరుగుదలను అంచనా వేస్తున్నాయి.

సంబంధిత ప్రక్రియలు చాలా క్లిష్టంగా ఉన్నందున, యునిస్ వంటి విపరీతమైన గాలి తుఫానుల నమూనా ఎలా మారుతుందనే దాని గురించి మాకు అంత ఖచ్చితంగా తెలియదు.

UK యొక్క ఇటీవలి శీతాకాలపు గాలి తుఫానుల సమూహం ఆర్కిటిక్‌లో అల్పపీడనాన్ని సృష్టించే ముఖ్యంగా బలమైన ధ్రువ సుడిగుండం మరియు వేగవంతమైన జెట్ స్ట్రీమ్‌కు సంబంధించినది – వాతావరణంలో చాలా బలమైన గాలి యొక్క ప్రధాన భాగం అట్లాంటిక్ అంతటా విస్తరించి ఉంటుంది – ఇది తుఫానును తీసుకువస్తుంది. UKకి తడి వాతావరణం.

బలమైన జెట్ స్ట్రీమ్ తుఫానులను మరింత శక్తివంతం చేస్తుంది మరియు దాని ధోరణి తుఫాను యొక్క ట్రాక్‌ను మరియు అది ఎక్కడ ప్రభావితం చేస్తుందో సుమారుగా నిర్ణయిస్తుంది.

వాతావరణ మార్పు యొక్క కొన్ని అంశాలు జెట్ స్ట్రీమ్‌ను బలోపేతం చేస్తాయి, ఇది మరిన్ని UK గాలి తుఫానులకు దారి తీస్తుంది. భూమధ్యరేఖతో పోలిస్తే ధ్రువాలపై వేడెక్కడం యొక్క అధిక రేటు వంటి ఇతర అంశాలు, UK వైపు గాలి యొక్క పశ్చిమ ప్రవాహాన్ని బలహీనపరచవచ్చు.

మా అధిక-రిజల్యూషన్ నమూనాలు వాతావరణ మార్పు వేగవంతం అయినందున UKలో మరింత తీవ్రమైన గాలి తుఫానులను అంచనా వేస్తుంది, ఈ పెరుగుదలలో ఎక్కువ భాగం స్టింగ్ జెట్‌లను అభివృద్ధి చేసే తుఫానుల నుండి వస్తుంది.

i634jq8s

గ్లోబల్ క్లైమేట్ మోడల్స్ నుండి అంచనాలు అనిశ్చితంగా ఉన్నాయి మరియు తీవ్ర తుఫానుల సంఖ్యలో స్వల్ప పెరుగుదలను మాత్రమే సూచిస్తున్నాయి. కానీ ఈ నమూనాలు స్టింగ్ జెట్‌లను సూచించడంలో విఫలమవుతాయి మరియు తుఫానులు ఏర్పడటానికి కారణమయ్యే ప్రక్రియలను పేలవంగా అనుకరించాయి. ఫలితంగా, ఈ నమూనాలు తుఫాను తీవ్రతలో భవిష్యత్తులో మార్పులను తక్కువగా అంచనా వేస్తాయి.

స్టింగ్ జెట్‌ల వంటి ముఖ్యమైన ప్రక్రియలను సూచించగల అధిక-రిజల్యూషన్ క్లైమేట్ మోడల్‌లను ఉపయోగించడం, పెద్ద ఎత్తున పరిస్థితులు ఎలా మారవచ్చనే దానిపై గ్లోబల్ మోడల్‌ల సమాచారంతో పాటు మరింత ఖచ్చితమైన చిత్రాన్ని అందించవచ్చని మేము భావిస్తున్నాము. కానీ UK ఇప్పటికే ఊహించిన పెరుగుతున్న తీవ్రమైన తీవ్రమైన వాతావరణం కోసం సిద్ధం చేయడానికి తగినంతగా చేయడం లేదు.

మనం గ్రీన్‌హౌస్ వాయు ఉద్గారాలను తగ్గించే రేటు ఆధారంగా ప్రపంచం ఎంత వెచ్చగా ఉంటుందో మానవాళికి ఎంపిక ఉంది.

భవిష్యత్తులో మరింత విపరీతమైన గాలి తుఫానులు UKని తాకుతాయో లేదో మరిన్ని పరిశోధనలు నిర్ధారిస్తున్నప్పటికీ, శీతాకాలపు తుఫానులు బలమైన కుంభవృష్టిని మరియు అవి సంభవించినప్పుడు ఎక్కువ వర్షాలు మరియు వరదలను ఉత్పత్తి చేస్తాయని మేము ఖచ్చితంగా అనుకుంటున్నాము.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments