Wednesday, May 25, 2022
HomeLatest News2008 అహ్మదాబాద్ పేలుళ్ల కేసులో కోర్టు

2008 అహ్మదాబాద్ పేలుళ్ల కేసులో కోర్టు


2008 అహ్మదాబాద్ పేలుళ్ల కేసులో కోర్టు

2008 అహ్మదాబాద్ పేలుళ్లు: దోషులు శాంతియుత సమాజంలో అశాంతిని సృష్టించారని కోర్టు (ప్రతినిధి) పేర్కొంది.

అహ్మదాబాద్:

2008 అహ్మదాబాద్ వరుస పేలుళ్ల కేసులో 38 మంది దోషులు ఉరిశిక్షకు అర్హులు, ఎందుకంటే వారిని సమాజంలో ఉండనివ్వడం అంటే పిల్లలు, యువకులు, వృద్ధులు లేదా వృద్ధులు అని పట్టించుకోకుండా అమాయకులను తినే “నరభక్షక చిరుతపులి”ని బహిరంగంగా విడుదల చేయడం లాంటిది. వివిధ కులాలు మరియు వర్గాల ప్రజలు, ప్రత్యేక కోర్టు తన ఉత్తర్వుల్లో పేర్కొంది.

శనివారం తీర్పు కాపీని అందుబాటులోకి తెచ్చారు.

జూలై 26, 2008న 56 మంది మృతి మరియు 200 మందికి పైగా గాయపడిన అహ్మదాబాద్‌లో జరిగిన బాంబు పేలుళ్లలో ఉగ్రవాద సంస్థ ఇండియన్ ముజాహిదీన్ (IM)కి చెందిన 38 మంది సభ్యులకు ప్రత్యేక కోర్టు శుక్రవారం మరణశిక్ష విధించింది. ఈ కేసులో మరో 11 మంది IM దోషులకు జీవిత ఖైదు విధించింది.

దేశంలోనే తొలిసారిగా ఒక న్యాయస్థానం గరిష్టంగా మరణశిక్షలు విధించింది.

“ఖైదీలు శాంతియుత సమాజంలో అశాంతిని సృష్టించారు మరియు ఇక్కడ నివసిస్తున్నప్పుడు దేశ వ్యతిరేక కార్యకలాపాలకు పాల్పడ్డారు. వారికి కేంద్రంలో మరియు గుజరాత్‌లో రాజ్యాంగబద్ధంగా ఎన్నికైన ప్రభుత్వం పట్ల గౌరవం లేదు, మరియు కొంతమంది అల్లాను మాత్రమే నమ్ముతారు మరియు ప్రభుత్వంపై కాదు. న్యాయవ్యవస్థ’’ అని ప్రత్యేక న్యాయమూర్తి ఏఆర్ పటేల్ ఉత్తర్వుల్లో పేర్కొన్నారు.

ఖైదీలను జైలులో ఉంచాల్సిన అవసరం ప్రభుత్వానికి లేదని, ముఖ్యంగా తమ దేవుడిని మాత్రమే నమ్ముతామని, ఇతరులను నమ్మరని, వారిని శాశ్వతంగా ఉంచే జైలు దేశంలో లేదని కోర్టు వ్యాఖ్యానించింది.

ఇలాంటి వారిని సమాజంలో ఉండనివ్వడం అంటే నరమాంస భక్షక చిరుతపులిని బహిరంగంగా వదిలేసినట్లే.. ఇలాంటి దోషులు సమాజంలోని చిన్నారులు, యువకులు, వృద్ధులు, మహిళలు, పురుషులతో సహా అమాయకులను తినే నరభక్షకుల చిరుతపులిలాంటి వారని అన్నారు. నవజాత శిశువులు మరియు వివిధ కులాలు మరియు వర్గాల ప్రజలు” అని న్యాయమూర్తి పేర్కొన్నారు.

ఈ కేసు “అరుదైన అరుదైన” కేటగిరీకి చెందినందున మరణశిక్ష సహేతుకమైనదని తన అభిప్రాయం అని కోర్టు పేర్కొంది.

ఈ పేలుళ్ల కేసులో కుట్ర పన్నిన వారు, బాంబులు అమర్చిన వారితో సహా మొత్తం 49 మంది దోషులకు మరణశిక్ష విధించాలని ప్రాసిక్యూషన్ కోరింది.

“దేశం మరియు దాని ప్రజల శాంతి మరియు భద్రత కోసం ఇలాంటి ఉగ్రవాద కార్యకలాపాలకు పాల్పడే వ్యక్తులకు మరణశిక్ష మాత్రమే ఏకైక ఎంపిక” అని 38 మంది దోషులను కోర్టు పేర్కొంది.

మరో 11 మంది దోషులకు వారి సహజ జీవితం ముగిసే వరకు జీవిత ఖైదును విధిస్తూ, ప్రధాన కుట్రదారులతో పోలిస్తే వారి నేరం చాలా తక్కువ అని కోర్టు పేర్కొంది.

“వారు ప్రధాన కుట్రదారులతో కలిసి కుట్రలో పాల్గొన్నారు, గుజరాత్‌లోని హలోల్-పావగఢ్ మరియు కేరళలోని వాఘ్‌మోన్‌లోని అరణ్యాలలో వారి స్వంత ఇష్టానుసారం ఉగ్రవాద శిక్షణా శిబిరాల్లో పాల్గొన్నారు, అయితే నేరంలో వారి పాత్ర మరణశిక్షను కలిగి ఉండదు.

“అయితే, వారి చివరి శ్వాస వరకు జైలు శిక్ష కంటే తక్కువ ఏదైనా పొందినట్లయితే, ఈ దోషులు మళ్లీ అలాంటి నేరాలకు పాల్పడతారు మరియు ఇతరులకు సహాయం చేస్తారు, అది కూడా ఖాయం” అని కోర్టు పేర్కొంది.

ముస్లింలు కావడం వల్లే తమను ఇరికించారని కొందరు దోషులు చేసిన వాదనలపై న్యాయస్థానం స్పందిస్తూ.. భారత్‌లో కోట్లాది మంది ముస్లింలు చట్టాన్ని గౌరవించే పౌరులుగా జీవిస్తున్నందున దీనిని అంగీకరించలేమని పేర్కొంది.

దర్యాప్తు అధికారులు వీరిని మాత్రమే ఎందుకు అరెస్టు చేశారు? ఈ కేసులో వారు కూడా ప్రమేయం ఉన్నట్లయితే మరికొందరిని అరెస్టు చేసి ఉండాల్సింది. దర్యాప్తు అధికారులు బాధ్యతాయుతమైన వ్యక్తులని కోర్టు పేర్కొంది.

గుజరాత్‌లో 2002లో జరిగిన గోధ్రా అనంతర అల్లర్లకు ప్రతీకారంగా గుజరాత్‌లో జరిగిన 2002 గోద్రా అల్లర్లకు ప్రతీకారం తీర్చుకోవడానికి ప్లాన్ చేసిన సిమికి చెందిన తీవ్రవాద వర్గమైన IM సభ్యులే అహ్మదాబాద్‌లో జరిగిన పేలుళ్ల వెనుక 1,000 మందికి పైగా ప్రజలు, వారిలో ఎక్కువ మంది ముస్లిం సమాజానికి చెందినవారు అని పోలీసులు పేర్కొన్నారు. చనిపోయాడు.

భారత శిక్షాస్మృతి (IPC) సెక్షన్లు 302 (హత్య), 120B (నేరపూరిత కుట్ర) మరియు చట్టవిరుద్ధ కార్యకలాపాల (నివారణ) చట్టం (UAPA) నిబంధనల ప్రకారం 38 మందిని కోర్టు దోషులుగా నిర్ధారించగా, మరో 11 మంది నేరపూరిత కుట్ర మరియు యూఏపీఏలోని వివిధ సెక్షన్ల కింద ప్రాసిక్యూషన్ పేర్కొంది. 48 మంది దోషులకు రూ.2.85 లక్షలు, మరో దోషికి రూ.2.88 లక్షల జరిమానా విధించింది.

పేలుళ్లలో మరణించిన వారి బంధువులకు రూ.లక్ష, తీవ్రంగా గాయపడిన వారికి రూ.50,000, స్వల్పగాయాలైన వారికి రూ.25,000 చొప్పున పరిహారం ప్రకటించింది.

(శీర్షిక తప్ప, ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి ప్రచురించబడింది.)

.


#అహమదబద #పలళల #కసల #కరట

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments