Thursday, May 26, 2022
HomeLatest NewsAAPకి చివరకు వయస్సు వచ్చిందా?

AAPకి చివరకు వయస్సు వచ్చిందా?


పంజాబ్‌లో బిజెపి పెద్దగా పట్టించుకోని రాష్ట్రం, కాంగ్రెస్ మరియు శిరోమణి అకాలీదళ్ (ఎస్‌ఎడి)కి చాలా ప్రాధాన్యత ఉంది. లేదా కనీసం, 2017 వరకు, అరవింద్ కేజ్రీవాల్ యొక్క అప్‌స్టార్ట్ పార్టీ AAP పిచ్‌ను క్వీర్ చేసి రెండవ స్థానంలో నిలిచింది, అకాలీలు మరియు వారి మిత్రపక్షం బిజెపిని వినయపూర్వకంగా మూడవ స్థానానికి నెట్టివేసింది. చాలా మంది పరిశీలకులు (దీనితో సహా) ఊహించినంతగా AAP రాణించలేకపోయింది, ఇది చివరి నిమిషంలో కాంగ్రెస్ ఉప్పెనకు దారితీసింది.

రేపు మళ్లీ పంజాబ్ ఓట్లు వేయనున్న నేపథ్యంలో, ఈసారి అరవింద్ కేజ్రీవాల్ ‘ఉగ్రవాద’ వివాదం ఆప్ ను పట్టాలు ఎక్కించనుందా?

2017 నుండి ఐదేళ్లలో, చాలా మార్పులు వచ్చాయి మరియు చాలా అలాగే ఉన్నాయి. అధికారంలో ఉన్న కాంగ్రెస్ నాలుగు నెలల క్రితం గెలిచిన ముఖ్యమంత్రి కెప్టెన్ అమరీందర్ సింగ్‌ను తొలగించి, ఇప్పుడు మొదటిసారి దళితుడి నేతృత్వంలో ఉంది. ముఖ్యమంత్రి చరణ్‌జిత్ సింగ్ చన్నీ అవినీతి ఆరోపణలు మరియు దుష్పరిపాలన భారం ఎదుర్కొంటున్న ఒక వర్గ-వ్యతిరేక పార్టీకి నాయకత్వం వహిస్తున్నారు. అయినా కాంగ్రెస్ పోటీదారుగానే ఉంది.

రైతుల ఆందోళన సందర్భంగా బీజేపీ నుంచి విడిపోయిన అకాలీలు తమ ఆకర్షణను పెంచుకునేందుకు దళితుల ఓట్లను పొందాలనే ఆశతో బీఎస్పీని తమ శిబిరంలోకి చేర్చుకున్నారు. రైతుల ఆందోళనతో కొట్టుమిట్టాడుతున్న బీజేపీ, మిత్రపక్షంగా అమరీందర్ సింగ్‌తో పాటు ఆయన కొత్త పార్టీని తీసుకొచ్చి తొలిసారిగా అన్ని స్థానాల్లో పోటీ చేస్తోంది. అన్ని చోట్లా మాదిరిగానే, బిజెపి ప్లాంక్ రెండు ఇంజిన్ల అభివృద్ధి మరియు మతపరమైన సంబంధాలు. కానీ పంజాబ్‌లో పెద్ద కథ AAPగా మిగిలిపోయింది మరియు అది ఏమి చేయగలదు లేదా చేయలేము.

2019 సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో ఘోర పరాజయాన్ని చవిచూసిన పార్టీ మళ్లీ పుంజుకుంది. ఇది దాని ఏకైక ఎంపీ, మాజీ హాస్యనటుడు భగవంత్ మాన్‌ను దాని ఊహాజనిత ముఖ్యమంత్రిగా పేర్కొంది.

అది 2017లో చేయని పని అని, ప్రజలు పార్టీకి చాలా నష్టం చేశారని అన్నారు.

ఇది మెరుగ్గా నిర్వహించబడింది, బాగా తెలిసిన అభ్యర్థులను కలిగి ఉంది (ఫిరాయింపుదారులు కూడా), మరియు ముఖ్యంగా, చాలా మెరుగ్గా నిధులు సమకూర్చారు. 19వ శతాబ్దపు దుండగులను కసాయి చేయడానికి – వారు (ఆప్) పోరాడాలనుకుంటున్నారు… వారి వద్ద తుపాకులు ఉన్నాయి, వారి వద్ద మనుషులు మరియు డబ్బు కూడా ఉన్నాయి. కాబట్టి వారు 2017లో చేయలేని పనిని చేయగలరా?

పంజాబ్ ఎన్నికలలో మూడు దృశ్యాలు కనిపిస్తున్నాయి:

దృశ్యం 1: గణనీయంగా తగ్గిన మెజారిటీతో కాంగ్రెస్ మళ్లీ అధికారంలోకి వచ్చింది. ఇక్కడ ఆవరణ ఏమిటంటే, గత నాలుగు ఎన్నికలలో స్థిరమైన ఓట్ల షేరును కొనసాగించిన పార్టీ – దాదాపు 36-40% ఓట్లు – కాంగ్రెస్, SAD మధ్య చీలిపోయిన నాలుగు-వైపుల ఓట్ల చీలికలో తగినన్ని సీట్లు గెలుచుకోవాలి. BJP+ మరియు AAP.

3etjuq2o

నాలుగు-వైపుల విభజన ఒక సీటుకు అవసరమైన గెలుపు శాతాన్ని 40% కంటే తక్కువకు తగ్గిస్తుంది మరియు కాంగ్రెస్‌కు సహాయం చేస్తుంది, వాస్తవం ఏమిటంటే, 2017లో, AAP కాంగ్రెస్ నుండి అతి తక్కువగా మరియు అకాలీల నుండి అత్యధికంగా లాభపడింది.

ఈసారి కాంగ్రెస్ ఓట్లకు ఆప్ కోత పెడుతుందా?

kijaoqv8

అధికార వ్యతిరేక అంశం కాంగ్రెస్ మద్దతును కోల్పోతుందని సూచిస్తుంది. దాని మెజారిటీ ఖర్చుకు తగ్గుదల స్థాయి సరిపోతుందా అనేది ప్రశ్న. ఇక్కడే పార్టీ ఆందోళన చెందాలి.

2017లో పంజాబ్‌లో దాదాపు సగం సీట్లు 10% కంటే తక్కువ తేడాతో గెలుచుకున్నాయి. ఇందులో 31 కాంగ్రెస్ విజయాలే. కాంగ్రెస్‌కు మరింత ఆందోళన కలిగిస్తోంది – వీటిలో 23 8% కంటే తక్కువ మార్జిన్‌లతో ఉన్నాయి. కేవలం రెండు వేల మంది ఓటర్లు పక్కకు మారితే పడిపోయే సీట్లు ఇవి. వాస్తవానికి, కేవలం 20,000 ఓట్లు, ఈ 26 స్థానాల్లో సమానంగా విస్తరించి, పార్టీని మాయా మెజారిటీ సంఖ్య 58 కంటే దిగువకు తీసుకురాగలవు. ఇది చాలా మంది కాదు, అధికార వ్యతిరేకత మరియు “మార్పు” యొక్క యుద్ధ కేకలు.

s78m1tv8

కాంగ్రెస్ తిరిగి అధికారంలోకి రావడం కెప్టెన్ చాలా తక్కువ ఓట్లను కోల్పోవడంపై ఆధారపడి ఉంటుంది మరియు AAP అకాలీల ఖర్చుతో దాని లాభాలను పొందడం కొనసాగించింది.

దృశ్యం 2: అకాలీలు ఎక్కువ ప్రాబల్యాన్ని కోల్పోకుండా, కాంగ్రెస్‌కు వ్యతిరేకంగా ఊపు 5% కంటే ఎక్కువ లేకపోతే హంగ్ అసెంబ్లీ అత్యంత ఆమోదయోగ్యమైన ఫలితం. అంటే (పై పట్టిక చూడండి) కాంగ్రెస్ 10% కంటే ఎక్కువ మెజారిటీతో సీట్లు కలిగి ఉంది, అంటే 40-46 సీట్ల మధ్య ఉంటుంది.

అకాలీలు చివరిసారిగా తమ 15 స్థానాలను నిలుపుకుంటే మరియు దళితులు అధికంగా ఉన్న మాల్వా ప్రాంతంలో BSP మద్దతుతో, వారు లోక్‌సభ 2019లో తమ పనితీరును పునరావృతం చేసి 25+ సీట్లు పొందవచ్చు. బిజెపి తన అర్బన్ సీట్లపై పట్టుబడిందని మరియు అమరీందర్ సింగ్ హోమ్ గ్రౌండ్ పాటియాలాలో ఒక జంటను ఎంచుకుంటే, అది AAPని 60 సీట్ల కంటే తక్కువగా ఉంచుతుంది.

చాలా మంది ఓటర్లు ఆదివారం ఓటు కాక్టెయిల్‌ను విసిరివేస్తుందని భావించే ఏకైక కారణం అది కాదు. 2017లో AAP+కి ఉన్న సమస్యలో ఒక భాగం ఏమిటంటే అది ఎక్కువగా మాల్వా ప్రాంతానికి పరిమితమైంది; ఇక్కడ ఉన్న 22 సీట్లలో 18 సీట్లు గెలుచుకుంది. (క్రింద మ్యాప్ చూడండి)

5fhf0flg

AAPకి మరో సమస్య ఏమిటంటే అది కేవలం 26 స్థానాల్లో మాత్రమే రన్నరప్‌గా నిలిచింది – అకాలీల కంటే చాలా తక్కువ. వీరిలో 23 మంది కాంగ్రెస్‌కు వ్యతిరేకంగా ఉండడం విశేషం.కాంగ్రెస్‌కు ఎదురుదెబ్బ తగిలింది.

1jjcq43g

కానీ అది మొత్తం 26 గెలుచుకున్నప్పటికీ, దానిని పూర్తి విజయానికి నెట్టడానికి దానికి ఇంకేదో కావాలి.

దృశ్యం 3: AAP మెజారిటీని గెలుచుకుంది మరియు సరైన రాష్ట్రంలో ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేస్తుంది (ఢిల్లీ ముఖ్యమంత్రి అధికారాలు లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్చే పరిమితం చేయబడిన రాష్ట్రం) దాని అనుకూలమైన తరంగంతో. ఇది మైదానంలో జరుగుతుందని ఆప్ మద్దతుదారులు విశ్వసిస్తున్నారు. మార్పు రాబోతోందని వారు గట్టిగా నమ్ముతున్నారు. ఒక మద్దతుదారు చెప్పినట్లుగా, తన జీవితకాలంలో 10 సంవత్సరాల అకాలీలను మరియు 10 సంవత్సరాల కాంగ్రెస్‌ను చూశానని, ఇప్పుడు కొత్తదానికి సమయం ఆసన్నమైంది. AAP అంటే అదేనా?

26 స్థానాల్లో రెండో స్థానంలోకి మారడానికి సగటున 5,000 ఓట్లు అవసరం. అది 5% స్వింగ్‌లో ఉంది, అయితే మార్పు కోసం డిమాండ్ బలంగా ఉందా? ఒకవేళ అలా చేసినప్పటికీ, అది ఆప్‌కి మెజారిటీకి ఇంకా తక్కువగానే మిగిలిపోతుంది.

AAP తన పాదముద్రను మాల్వా ప్రాంతం దాటి విస్తరించాలి; రెండో స్థానంలో నిలిచిన 26 సీట్లలో 19 కూడా ఈ ప్రాంతంలోనే ఉన్నాయి.

అర్బన్ పంజాబ్‌లో ఆప్‌కి పెద్ద అవకాశం ఉంది. పంజాబ్‌లో ప్రతిధ్వనిని కలిగి ఉన్న దాని “ఢిల్లీ మోడల్”ను ముందుకు తెస్తూ, ఇక్కడే AAP ఢిల్లీలో మౌలిక సదుపాయాలు, ఆరోగ్యం, విద్య మరియు పారిశుధ్యం పరంగా సాధించిన వాటిని “ప్రదర్శన” చేయగలదు, పంజాబ్ పట్టణాలలో విపరీతమైన కొరత కనిపిస్తోంది.

fpdvmano

AAP 2017లో పట్టణ ప్రాంతాల్లో పోరాడింది. అది మూడు సీట్లు గెలుచుకుంది (రెండు దాని మిత్రపక్షం గెలిచింది) మరియు చాలా వరకు రెండవ స్థానంలో కూడా రాలేదు. ఇది ప్రాథమికంగా అర్బన్ ఢిల్లీ పార్టీ అయినందున అది భయంకరమైన పనితీరు. 2022లో దాని మోక్షం ఇక్కడే ఉంది – ఢిల్లీలో లాగా పంజాబ్‌లో “అవినీతి చెందిన కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం” కూల్చివేయబడుతుంది. ఇది ఇంతకు ముందు చేసింది, మళ్లీ చేయగలరా?

లేక ఆకస్మికంగా అరవింద్ కేజ్రీవాల్ ‘విభజన వాది’ అని వెల్లడించడం వల్ల చివరి క్షణంలో ఓటర్లు భయపడిపోతారా? ఆయన ఆరోపించిన వ్యాఖ్యలను కాంగ్రెస్ మరియు బీజేపీ ఉపయోగిస్తున్న తీరు, ఆప్ పనితీరుపై వారు ఆందోళన చెందుతున్నట్లు స్పష్టంగా సూచిస్తోంది.

ఇప్పుడు పంజాబ్ రాష్ట్రంలో ఓటర్లు తమ ఓటును సీరియస్‌గా తీసుకుంటారు, ముఖ్యంగా అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో. గత మూడు అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో 75%+ పోలింగ్‌ నమోదైంది.

fak86pcg

కాబట్టి పోలింగ్ శాతం ఎలా ఉంటుందో చూడాలి. ముఖ్యంగా పట్టణ ప్రాంతాలలో ఒక జంప్ ఉంటే, బహుశా మార్పు జరుగుతోంది. కాకపోతే, అది కాక్టెయిల్ కావచ్చు.

(ఈశ్వరీ బాజ్‌పాయ్ NDTVలో సీనియర్ సలహాదారు.)

నిరాకరణ: ఇవి రచయిత యొక్క వ్యక్తిగత అభిప్రాయాలు.

.


#AAPక #చవరక #వయసస #వచచద

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments