Saturday, May 21, 2022
HomeInternationalటాబూ పార్టీ డ్రగ్ నుండి డిప్రెషన్‌తో పోరాడడంలో పురోగతి వరకు

టాబూ పార్టీ డ్రగ్ నుండి డిప్రెషన్‌తో పోరాడడంలో పురోగతి వరకు


టాబూ పార్టీ డ్రగ్ నుండి డిప్రెషన్‌తో పోరాడడంలో పురోగతి వరకు

ప్రిస్క్రిప్షన్ నియమాల యొక్క మహమ్మారి-ప్రేరేపిత సడలింపు కెటామైన్ యొక్క టెలిమెడిసిన్ సమర్పణలలో పెరుగుదలకు ఆజ్యం పోసింది.

వాషింగ్టన్:

అమెరికన్లు సైకెడెలిక్ మెడిసిన్ ఉద్యమం యొక్క స్టార్‌ను పొందడానికి చెల్లిస్తున్నారు – కెటామైన్ – వారికి ఇంట్లో మానసిక ఆరోగ్య చికిత్సల కోసం పంపబడ్డారు, వీటిని పురోగతి మరియు జూదం అని పిలుస్తారు.

ప్రిస్క్రిప్షన్ నియమాల యొక్క మహమ్మారి-ప్రేరేపిత సడలింపు కెటామైన్ యొక్క టెలిమెడిసిన్ సమర్పణలలో పెరుగుదలకు ఆజ్యం పోసింది, ఇది ఒకప్పుడు నిషిద్ధమైన పార్టీ ఔషధంగా ఉండేది, అయితే ఇది నిరాశకు వ్యతిరేకంగా సందడి చేసే సాధనంగా మారింది.

అయినప్పటికీ, కెటామైన్ యొక్క వైద్య ప్రభావం యొక్క దీర్ఘకాలిక, పెద్ద-స్థాయి అధ్యయనాలు పరిమితం చేయబడ్డాయి, కొంతమంది నిపుణులు క్రమబద్ధీకరించని ఆన్‌లైన్ బూమ్ ప్రమాదాలు లేదా నియంత్రణ అణిచివేతకు దారితీస్తుందని ఆందోళన చెందుతున్నారు.

స్టాన్‌ఫోర్డ్ యూనివర్శిటీ అనస్థీషియాలజీ అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ బోరిస్ హీఫెట్స్ మాట్లాడుతూ, “ఇది నెమ్మదిగా విస్తరించాలి. “ప్రమాదం ఏమిటంటే, మేము పరిష్కారాన్ని స్కేల్ చేస్తున్నాము కానీ పరిష్కారం కాదు, ఇది మానసిక ఆరోగ్యానికి మరింత సమగ్రమైన విధానం.”

కెటామైన్ 1970ల నుండి యునైటెడ్ స్టేట్స్‌లో “డిసోసియేటివ్” అని పిలువబడే మత్తుమందుగా అందుబాటులో ఉంది, ఎందుకంటే ఇది ఒక రేవ్ కల్చర్ డ్రగ్‌గా చేయడంలో సహాయపడిన హాలూసినోజెనిక్ ప్రభావాల కారణంగా.

US వైద్యులు సూచించడం చట్టబద్ధమైనది, అయితే LSD లేదా MDMA (ఎక్టసీ అని కూడా పిలుస్తారు) వంటి మానసిక ఆరోగ్య ఉపయోగాల కోసం పునరుద్ధరించబడిన కొన్ని ఇతర మనోధర్మిలు వైద్యపరమైన ప్రయోజనం లేనివి మరియు దుర్వినియోగానికి ఎక్కువ ప్రమాదం ఉన్నట్లు వర్గీకరించబడ్డాయి.

ఈ సందర్భంలో, ఇటీవలి సంవత్సరాలలో డిప్రెషన్, యాంగ్జయిటీ లేదా క్రానిక్ పెయిన్ కోసం వ్యక్తిగతంగా ఇంట్రావీనస్ కెటామైన్ ట్రీట్‌మెంట్లను అందించే క్లినిక్‌లలో పెరుగుదల కనిపించింది, అయినప్పటికీ అమెరికన్ రాష్ట్రాలలో నిబంధనలు మరియు పద్ధతులు మారుతూ ఉంటాయి.

కెటమైన్ ‘బేబీ సిట్టర్’

అప్పుడు మహమ్మారి వచ్చింది, దీని ఫలితంగా US అధికారులు గతంలో వ్యక్తిగతంగా సందర్శించాల్సిన కెటామైన్ వంటి మందులను రిమోట్‌గా సూచించడానికి వైద్యులను అనుమతించారు.

పెరుగుతున్న కంపెనీలు, కొన్ని ఇప్పటికే క్లినిక్‌లలో చికిత్సలు చేస్తున్నాయి, క్లయింట్‌లను ఆన్‌లైన్‌లో మూల్యాంకనం చేయడానికి మరియు ఆమోదించబడిన అభ్యర్థులకు ఇంటి ఉపయోగం కోసం మందులను పంపడానికి ఆఫర్ చేయడం ప్రారంభించాయి.

ఒక సంవత్సరం క్రితం ప్రారంభించిన న్యూ లైఫ్ ఆ సంస్థల్లో ఒకటి. దీని CEO జువాన్ పాబ్లో కాపెల్లో ఇది ఇప్పటివరకు 3,000 కెటామైన్ రోగులకు సేవ చేసినట్లు అంచనా వేశారు.

“మీరు నిజంగా ఇక్కడ దుర్వినియోగానికి గల సామర్థ్యాలను తగ్గించినట్లయితే, అవి ఉన్నాయని మీరు ఖచ్చితంగా తెలుసుకుంటారు, కానీ అది చాలా అసంభవం చేయడానికి మేము సంరక్షణ ప్రమాణాన్ని రూపొందిస్తున్నాము” అని అతను AFP కి చెప్పాడు.

ఉదాహరణకు, మాదకద్రవ్యాల అనుభవం ఉన్న సుమారు 90 నిమిషాల పాటు పెద్దల “బేబీ సిట్టర్” వారిపై నిఘా ఉంచాలని క్లయింట్‌లకు సూచించబడుతుందని అతను పేర్కొన్నాడు మరియు కెటామైన్ కోసం వెతుకుతున్న వ్యక్తులు వీధిలో తక్కువ ధరకు పొందవచ్చని అతను వాదించాడు.

ఆరు కెటామైన్ అనుభవాలను అందించే ప్యాకేజీకి $1,250 ఖరీదు చేసే సేవ యొక్క క్లయింట్లు ప్రోత్సహించబడతారు, అయితే దానిని చికిత్సతో జత చేయాల్సిన అవసరం లేదు, కాపెల్లో చెప్పారు.

“ఎట్-హోమ్ టెలిమెడిసిన్ మోడల్, వాస్తవానికి సురక్షితమైనది మరియు రోగులకు మరింత ప్రభావవంతంగా ఉంటుందని నేను వాదిస్తాను,” ఎక్కువ మంది రోగులను “వాస్తవానికి ఈ చికిత్సల ప్రయోజనాన్ని పొందడానికి” అతను జోడించాడు.

హెయిఫ్ట్స్, స్టాన్‌ఫోర్డ్ పరిశోధకుడు, కెటామైన్‌ను మరింత అందుబాటులో ఉంచడం వల్ల నష్టాలు ఉంటాయని గుర్తించారు — ఇంట్లోనే చికిత్స చేయడం వల్ల కొంత విషాదం ఏర్పడితే అధికారులు యాక్సెస్‌ను కఠినతరం చేసే అవకాశాలతో సహా.

‘నీ జీవితాన్ని మార్చుకో’

2019లో US రెగ్యులేటర్‌లు చికిత్స-నిరోధక మాంద్యం ఉన్న పెద్దల కోసం ప్రత్యేకంగా ఒక రకమైన కెటామైన్‌ను ఆమోదించారు, అయితే రోగులను వారి మోతాదు తర్వాత కనీసం రెండు గంటల పాటు ఆరోగ్య సంరక్షణ ప్రదాత పర్యవేక్షించడం వంటి కఠినమైన నియమాలు ఉన్నాయి.

అమెరికన్లు “వ్యాజ్యం ద్వారా సమస్యను పరిష్కరించడానికి ఒక హెయిర్ ట్రిగ్గర్” కలిగి ఉన్నారు, విషయాలు తప్పుగా జరిగితే వ్యాజ్యాల సంభావ్యతను హీఫెట్స్ గుర్తించారు.

అతను ఇంట్రావీనస్ కెటామైన్ థెరపీ యొక్క వాస్తవ-ప్రపంచ ప్రభావాన్ని విశ్లేషించిన బృందంలో భాగం – ఇది ఇంట్లో సేవల కంటే ఎక్కువ మోతాదులను కలిగి ఉంటుంది – మరియు చాలా మంది రోగులు మెరుగుపడినట్లు నివేదించారు, అయితే చికిత్స తర్వాత నిస్పృహ లక్షణాలు తీవ్రమయ్యాయని ఎనిమిది శాతం మంది చెప్పారు.

“కెటామైన్ స్కేల్ వద్ద డిప్రెషన్‌కు ఎంత ప్రభావవంతంగా ఉంటుందో మన అవగాహనకు చాలా తక్కువ ఆధారాలు ఉన్నాయి” అని ఆయన చెప్పారు.

మైండ్‌బ్లూమ్ అనే కంపెనీతో ఇంట్లో చికిత్స చేయించుకున్న 36 ఏళ్ల న్యూయార్కర్ ఫిలిప్ మార్క్లే వంటి వ్యక్తులకు, కెటామైన్ చాలా ఉపయోగకరమైన సాధనం.

డిప్రెషన్‌తో అతని సుదీర్ఘ పోరాటంలో, ప్రదర్శనకారుడు మరియు హాస్యనటుడు 12 సంవత్సరాల వయస్సు నుండి మందులు, LSD వంటి సైకెడెలిక్స్ మరియు టాక్ థెరపీని ప్రయత్నించారు, కానీ కెటామైన్‌లో ప్రత్యేకమైనదాన్ని కనుగొన్నారు.

అందించిన ఇతర చికిత్సల మార్పు యొక్క స్వల్పకాలిక భావానికి బదులుగా, కెటామైన్ స్పష్టత మరియు సహాయక స్వీయ-అంగీకారం యొక్క భావాన్ని అందించింది – ఇతర మనోధర్మిలతో అతను అనుభవించిన భారీ ప్రభావాలను కాదు.

“మెయిల్ ద్వారా ఏదైనా డ్రగ్ ఇవ్వగలిగితే, మరియు మీరు మీ జీవితాన్ని మార్చే ఒక మనోధర్మిని చేయగలిగితే, మీ స్వంతంగా, ఇది ఒకటి అవుతుంది” అని అతను AFP కి చెప్పాడు.

(ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి స్వయంచాలకంగా రూపొందించబడింది.)

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments