Wednesday, May 25, 2022
HomeLatest Newsనాటోతో క్వాడ్ పోలికలపై ఎస్ జైశంకర్

నాటోతో క్వాడ్ పోలికలపై ఎస్ జైశంకర్


నాటోతో క్వాడ్ పోలికలపై ఎస్ జైశంకర్

నలుగురు సభ్యుల క్వాడ్ ఆసియా-నాటో అనే భావనను ఎస్ జైశంకర్ తోసిపుచ్చారు.

మ్యూనిచ్:

క్వాడ్ ఆసియా NATO అనే భావనను తోసిపుచ్చిన విదేశాంగ మంత్రి S జైశంకర్, అటువంటి సారూప్యతలను ముందుకు తెచ్చే “ఆసక్తి ఉన్న పార్టీలు” ఉన్నాయని మరియు దానిలోకి జారిపోకూడదని, నాలుగు దేశాల సమూహం ఒక రకమైన 21వ శతాబ్దమని నొక్కిచెప్పారు. మరింత వైవిధ్యభరితమైన మరియు చెదరగొట్టబడిన ప్రపంచానికి ప్రతిస్పందించే మార్గం.

‘ఏ సీ ఛేంజ్?’ అనే అంశంపై జరిగిన చర్చా కార్యక్రమంలో జైశంకర్ మాట్లాడుతూ శనివారం సాయంత్రం మ్యూనిచ్ సెక్యూరిటీ కాన్ఫరెన్స్ (MSC) 2022లో ఇండో-పసిఫిక్‌లో ప్రాంతీయ ఆర్డర్ మరియు భద్రత.

“క్వాడ్ అనేది ఉమ్మడి ఆసక్తులు, ఉమ్మడి విలువలు, గొప్ప సౌకర్యాలు కలిగిన నాలుగు దేశాల సమూహం, ఇవి ఇండో-పసిఫిక్ యొక్క నాలుగు మూలల్లో ఉన్నాయి, ఈ ప్రపంచంలో ఏ దేశం, US కూడా కాదు. , ప్రపంచ సవాళ్లను అన్నింటినీ స్వయంగా పరిష్కరించగల సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంది,” అని జైశంకర్ అన్నారు.

నలుగురు సభ్యుల సమూహం ఆసియా-నాటో అనే భావనను “పూర్తిగా తప్పుదోవ పట్టించే పదం” అని జైశంకర్ తోసిపుచ్చారు మరియు “ఆ రకమైన సారూప్యతలను ముందుకు తీసుకెళ్లే ఆసక్తిగల పార్టీలు ఉన్నాయి” అని అన్నారు. “ఆసియన్-నాటో యొక్క ఆ సోమరి సారూప్యతలోకి జారిపోవద్దని నేను మిమ్మల్ని కోరుతున్నాను. మూడు దేశాలు ఒప్పంద మిత్రదేశాలుగా ఉన్నందున కాదు. మేము ఒప్పంద మిత్రుడు కాదు. దీనికి ఒప్పందం, నిర్మాణం లేదు, సచివాలయం, ఇది మరింత వైవిధ్యభరితమైన, చెదరగొట్టబడిన ప్రపంచానికి ప్రతిస్పందించడానికి ఒక రకమైన 21వ శతాబ్దపు మార్గం” అని యునైటెడ్ స్టేట్స్, ఇండియా, ఆస్ట్రేలియా మరియు జపాన్‌లను సభ్యులుగా కలిగి ఉన్న క్వాడ్ గ్రూపింగ్‌లో ఆయన అన్నారు.

క్వాడ్ అవతారం 2017లో ప్రారంభమైంది. ఇది 2020 తర్వాత జరిగిన అభివృద్ధి కాదు, చైనాతో తూర్పు లడఖ్‌లోని వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ వెంబడి ఉద్రిక్తతను ప్రస్తావిస్తూ ఆయన అన్నారు.

“క్వాడ్ భాగస్వాములు — US, జపాన్ మరియు ఆస్ట్రేలియా –తో మా సంబంధాలు గత 20 ఏళ్లలో క్రమంగా మెరుగుపడ్డాయి. క్వాడ్‌కు దానికదే విలువ ఉంది. ఈ రోజు నాలుగు దేశాలు గుర్తించాయి, అయితే ప్రపంచం మరింత మెరుగైన ప్రదేశంగా ఉంటుంది. వారు సహకరించారు మరియు అది ముఖ్యంగా జరుగుతోంది, “అని మంత్రి చెప్పారు.

ట్రిప్స్ మినహాయింపుతో సహా, క్వాడ్ తన COVID-19 వ్యాక్సిన్ ప్రాజెక్ట్‌పై అనేక రకాల వీక్షణలను కలిగి ఉందని మరియు ఒకసారి-ఇన్-ఇన్-ఇన్-ఇన్-ఇన్-ఇన్-వ్యాక్సిన్‌లను ఉత్పత్తి చేయడానికి వచ్చినప్పుడు “ఎప్పటిలాగే వ్యాపారం” నిర్వహించడం సరైనదేనా అని అతను చెప్పాడు. అటువంటి భయంకరమైన పరిణామాలతో శతాబ్దపు మహమ్మారి.

“క్వాడ్ టీకా ప్రాజెక్ట్ చేయడానికి అంగీకరించింది. TRIPS మినహాయింపుతో సహా అన్ని సబ్జెక్టులపై క్వాడ్ తప్పనిసరిగా ఒకే విధమైన అభిప్రాయాన్ని కలిగి ఉంటుందని నేను అనుకోను. దానిపై మాకు అనేక రకాల వీక్షణలు ఉన్నాయని నేను భావిస్తున్నాను. బహుశా మాది, నాలో వీక్షణ, అత్యంత ప్రగతిశీల.

“తొందరపెట్టే అంశం ఏమిటంటే… మీకు శతాబ్దానికి ఒకసారి వచ్చే మహమ్మారి ఇలాంటి భయంకరమైన పరిణామాలను కలిగి ఉంటే, వ్యాక్సిన్‌లను ఉత్పత్తి చేసే విషయానికి వస్తే అది యధావిధిగా వ్యాపారం చేయాలని మీరు చెబితే, మిమ్మల్ని మీరు ప్రశ్నించుకోండి- మనం చేస్తున్నది సరైన విషయం?” జైశంకర్ అన్నారు.

అక్టోబర్ 2020లో, భారతదేశం మరియు దక్షిణాఫ్రికా COVID-19 నివారణ, నియంత్రణ లేదా చికిత్సకు సంబంధించి TRIPs ఒప్పందంలోని కొన్ని నిబంధనల అమలుపై WTO (ప్రపంచ వాణిజ్య సంస్థ) సభ్యులందరికీ మినహాయింపుని సూచిస్తూ మొదటి ప్రతిపాదనను సమర్పించాయి.

గత ఏడాది మేలో, భారతదేశం, దక్షిణాఫ్రికా మరియు ఇండోనేషియాతో సహా 62 సహ-స్పాన్సర్లు సవరించిన ప్రతిపాదనను సమర్పించారు.

అంతర్జాతీయ క్రమానికి సంబంధించిన లోతైన ఆందోళనలలో ఒకటి ప్రపంచంలోని పెద్ద ప్రాంతాలు టీకాలు వేయబడటం లేదా టీకాలు వేయబడకపోవడం అని Mr జైశంకర్ అన్నారు.

“ఇది జరగనవసరం లేని మహమ్మారి నుండి సాగుతుంది. మనం సమిష్టిగా మరింత ప్రభావవంతమైన విధానాలను కలిగి ఉంటే,” అని అతను చెప్పాడు.

కేవలం వ్యాక్సిన్‌ల విషయంలోనే కాకుండా వాతావరణ మార్పుల విషయంలోనూ అదే జరుగుతోందని ఆయన అన్నారు.

“మరియు ఇది వ్యాక్సిన్‌లపై ఒక్కసారి మాత్రమే కాదు. వాతావరణ మార్పుపై కూడా అదే జరుగుతోందని నేను వాదిస్తాను. ఇది అస్తిత్వ సమస్య ఎలా ఉంటుందనే దానిపై మేము ఈ ప్రసంగాలను పొందుతాము, అయితే వాస్తవానికి వనరులను ఉంచడం లేదా సాంకేతికతను వ్యాప్తి చేయడం గురించి ప్రజా ప్రయోజనం, మేము దానిని చూడలేము. నిజమైన సమస్యలు ఉన్నాయి, గ్లోబల్ సౌత్ తీవ్రమైన ఆందోళనలను కలిగి ఉందని నేను భావిస్తున్నాను” అని జైశంకర్ చర్చ సందర్భంగా అన్నారు.

కోవిడ్-19 మహమ్మారి నుండి భారతదేశం మరింత పోటీతత్వంతో బయటపడుతుందని జైశంకర్ అన్నారు.

“మేము ఈ సంవత్సరం 9.2/9.3 వృద్ధి రేటును ఆశిస్తున్నాము, ఇది మంచి కంటే ఎక్కువ అని నేను భావిస్తున్నాను. రెండవది, మా ఎగుమతులు రికార్డు స్థాయిలో ఉన్నాయి. కాబట్టి ఇది స్వేచ్ఛా వాణిజ్య ఏర్పాట్లలో సభ్యుడు కానప్పటికీ, మేము చేసిన సంస్కరణలు, మేము బెల్ట్ బిగింపు చేసాము మరియు కోవిడ్ కాలం యొక్క అభ్యాసాలు వాస్తవానికి చాలా స్థితిస్థాపక ఆర్థిక వ్యవస్థను సృష్టించాయి, ”అని అతను చెప్పాడు.

ఇది మరింత విశ్వసనీయమైన సరఫరా గొలుసులకు భరోసా ఇవ్వడానికి పని చేస్తోంది, ఇది క్లిష్టమైన అభివృద్ధి చెందుతున్న సాంకేతికతలను పరిశీలిస్తోంది, 5G, 6G డొమైన్‌లు విశ్వసనీయంగా మరియు పారదర్శకంగా ఉండేలా చూసుకుంటుంది. ఇది విద్యను ప్రోత్సహించడం, సముద్ర భద్రత, కనెక్టివిటీ ప్రాజెక్ట్‌లు మార్కెట్ ఆధారితంగా మరియు ఆచరణీయంగా ఉండేలా చూసుకుంటుంది.

“క్వాడ్ ఏమి చేస్తుందో దానిలో చాలా గ్లోబల్ ఎలిమెంట్ ఉంది. ఇప్పుడు, స్పష్టంగా, గ్లోబల్ నిబంధనలు, గ్లోబల్ ఆర్డర్, అంతర్జాతీయ చట్టానికి, నియమాల ఆధారిత క్రమానికి సవాళ్లు ఉంటే, అది ఎవరికైనా అర్థమవుతుంది. మంచికి ఎదురయ్యే సవాళ్లను కూడా మంచిగా చూస్తుంది” అని జైశంకర్ అన్నారు.

కనెక్టివిటీ గురించి మాట్లాడుతూ, మిస్టర్ జైశంకర్ మాట్లాడుతూ, ప్రతి క్వాడ్ భాగస్వాములు EU వలె కనెక్టివిటీ చొరవను కలిగి ఉన్నారని మరియు కనెక్టివిటీ కార్యక్రమాలు టీకా విధానం వంటి సారూప్య దృక్పథాలపై ఆధారపడి ఉంటే, మీరు సమావేశమై, సమ్మిళితం చేసి, ప్రతి ఒక్కరికీ ఇది ఎలా పని చేస్తుందో చూడటం సహజం. ఇతర.

“కనెక్టివిటీ సూత్రాలు మరియు విధానాలు సారూప్యంగా ఉన్న దేశాలను మేము ఖచ్చితంగా ప్రోత్సహిస్తాము మరియు మా అభివృద్ధి విధానాన్ని మరింత దగ్గరగా ఎలా పని చేయాలో జర్మన్ అభివృద్ధి మంత్రితో నేను కొంత సమయం గడిపాను. ఇది జపాన్, అమెరికన్లు, ఆస్ట్రేలియన్లతో మేము చేసిన సంభాషణ. క్వాడ్ కానీ వాటిలో చాలా వరకు ద్వైపాక్షికమైనవి మరియు రాబోయే దశాబ్దాలలో అంతర్గత సంబంధాలలో ఇది పెద్ద సమస్యలలో ఒకటిగా ఉంటుందని నేను భావిస్తున్నాను, ”అని అతను నొక్కి చెప్పాడు.

భారతదేశం మరియు ఆగ్నేయాసియా దేశాల మధ్య విశ్వాసం స్థాయిలు చాలా తక్కువగా ఉన్నాయని గత వారం ప్రచురించిన ఇటీవలి పోల్ సూచిస్తున్నట్లు ఒక ప్రశ్నకు సమాధానమిచ్చారు. జపాన్, అమెరికా, యూఏఈ, చైనాల తర్వాత భారత్ 5వ స్థానంలో ఉందని, ఆసియాన్‌తో భారత్ సంబంధాలు బాగా పెరుగుతున్నాయని జైశంకర్ అన్నారు.

“నేను రాజకీయ నాయకుడిని, కాబట్టి నేను ఎన్నికలను నమ్ముతాను. కానీ విదేశాంగ విధానం విషయానికి వస్తే నాకు అర్ధమయ్యే ఏ సర్వేలను నేను ఎప్పుడూ చూడలేదు.. కానీ ఆసియాన్‌తో మా సంబంధాలు ప్రస్తుతం పెరుగుతున్నాయని నేను చెప్పాలనుకుంటున్నాను. బాగా…” అన్నాడు.

ఆసియాన్‌తో భారతదేశం చాలా బలమైన భౌతిక కనెక్టివిటీ మరియు భద్రతా సహకారాన్ని కలిగి ఉందని ఆయన అన్నారు. ఫిలిప్పీన్స్‌కు సైనిక సరఫరాల కోసం దేశం ఒప్పందాలపై సంతకం చేసింది మరియు సింగపూర్, ఇండోనేషియా మరియు వియత్నాం తదితర దేశాలతో బలమైన ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను కలిగి ఉంది.

వచ్చే ఏడాది భారతదేశం యొక్క G20 ఛైర్మన్‌షిప్ గురించి మాట్లాడుతూ, జైశంకర్ ఏదైనా చెప్పడం చాలా తొందరగా ఉంటుందని అన్నారు.

G20లో చాలా బలమైన సభ్యదేశంగా ఉన్నందున, ఈ సంవత్సరం G20 యొక్క ఇండోనేషియా చైర్‌ను పూర్తిగా విజయవంతం చేయడం భారతదేశం యొక్క ప్రాధాన్యత అని ఆయన అన్నారు.

చర్చలోని ఇతర ప్యానెలిస్టులలో జీన్-వైవ్స్ లే డ్రియన్, ఫ్రెంచ్ యూరప్ మరియు విదేశీ వ్యవహారాల మంత్రి, ఆస్ట్రేలియన్ విదేశాంగ మంత్రి మారిస్ పేన్, జపాన్ విదేశాంగ మంత్రి యోషిమాసా హయాషి, US సెనేటర్ మరియు యూరప్ మరియు ప్రాంతీయ భద్రతా సహకారంపై సెనేట్ సబ్‌కమిటీ అధ్యక్షురాలు జీన్ షాహీన్ మరియు లిన్ ఉన్నారు. కుయోక్ (మోడరేటర్), ఆసియా పసిఫిక్ సెక్యూరిటీ కోసం షాంగ్రి-లా డైలాగ్ సీనియర్ ఫెలో, ఇంటర్నేషనల్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఫర్ స్ట్రాటజిక్ స్టడీస్.

(ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి స్వయంచాలకంగా రూపొందించబడింది.)

.


#నటత #కవడ #పలకలప #ఎస #జశకర

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments