Thursday, May 26, 2022
HomeInternationalనిరంతరం భయంతో జీవించడం, ఉక్రెయిన్‌లోని భారతీయ విద్యార్థి కథ

నిరంతరం భయంతో జీవించడం, ఉక్రెయిన్‌లోని భారతీయ విద్యార్థి కథ


ప్రపంచంలోని సుదూర మూలల్లో ఉన్న చాలా మంది భారతీయ యువకుల మాదిరిగానే, ఉక్రెయిన్‌లోని భారతీయ విద్యార్థి జీవితంలో తరగతులకు హాజరు కావడం, హోంవర్క్, పాఠాలను సవరించడం, అవసరమైన వస్తువుల కోసం షాపింగ్ చేయడం, మా స్నేహితులతో సమావేశాలు చేయడం మరియు సాధారణంగా ఉద్యమానికి గొప్ప స్వేచ్ఛ ఉంటుంది. ఇప్పుడు, అదే కార్యకలాపాలు మన చేతన మరియు అపస్మారక మనస్సులను వెంటాడే ఒక స్థిరమైన భయం, భయాందోళనలతో విరామాన్ని కలిగి ఉన్నాయి: యుద్ధం ప్రారంభమైతే… మరియు మనం దానిని చేయలేకపోతే ఏమి చేయాలి?

ఉక్రెయిన్ మరియు రష్యా మధ్య ఉద్రిక్తతలు పెరుగుతున్న నేపథ్యంలో, ఉక్రెయిన్‌లోని భారతీయ విద్యార్థుల కుటుంబాలు అనారోగ్యంతో బాధపడుతున్నాయి. రష్యా తమ సైన్యాన్ని పెంచింది మరియు యుద్ధం ప్రారంభం కానుంది వంటి వార్తలు వారి భయాలను తగ్గించడానికి ఏమీ చేయవు. చాలా కాలంగా మనం మాట్లాడని బంధువులు మరియు స్నేహితులు కూడా మా పరిస్థితులను తనిఖీ చేయడానికి కాల్ చేస్తున్నారు. మేము తీవ్రవాదాన్ని ఎదుర్కొంటున్నాము మరియు రోజువారీ వార్తలు మమ్మల్ని దిగ్భ్రాంతికి గురిచేస్తాయి.

ఉక్రెయిన్‌లో పరిస్థితి ఉన్నప్పటికీ, కొన్ని విశ్వవిద్యాలయాలు విదేశీ విద్యార్థులను దేశం విడిచి వెళ్ళడానికి నిరాకరిస్తున్నాయి, అలాగే ఆన్‌లైన్‌లో తరగతులు తీసుకునే సామర్థ్యాన్ని నిరాకరిస్తున్నాయి. పాఠశాలలు చెబుతున్నాయి, “మీరు వైద్య విద్యార్థి, మీరు మీ చదువుపై దృష్టి పెట్టాలి, మరియు మేము ఆన్‌లైన్ తరగతులను ఎంచుకుంటే, మీ చదువులను ఎదుర్కోవడంలో మీరు ఇబ్బంది పడతారు.”

tjnfuo1g

అయినప్పటికీ, మా వ్యక్తిగత తరగతులు కొనసాగుతున్నప్పటికీ, మేము — వైద్య విద్యార్థులుగా — కోవిడ్ కారణంగా రోగులతో సంభాషించడానికి అనుమతి లేదు మరియు మా క్లినికల్ ప్రాక్టీసులు నిలిపివేయబడ్డాయి. అలాంటప్పుడు, వ్యక్తిగతంగా తరగతులు తీసుకోవడం ఏమిటి? విశ్వవిద్యాలయాలు రక్షణ కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేయడం ద్వారా భద్రతను అందిస్తున్నప్పటికీ, అది ఉద్యోగులకు మాత్రమే, విద్యార్థులకు కాదు. ఈ దేశంలో విదేశీ విద్యార్థులకు రక్షణ లేదు.

కొన్ని యూనివర్శిటీలు భారతీయ విద్యార్థులను తిరిగి రావడానికి అనుమతించడం మరియు మరికొందరు నిరాకరించడంతో, ఉక్రెయిన్‌లో చిక్కుకున్న చాలా మంది భారతీయ తల్లిదండ్రులు “ఇతరులు వీలున్నప్పుడు మీరు ఎందుకు రాలేరు?” అని ప్రశ్నిస్తున్నారు.

మన తల్లిదండ్రులు మన ప్రాణాలను పణంగా పెట్టడానికి ఇష్టపడనట్లే, మనలో చాలా మంది కూడా ఇంటికి తిరిగి రావడానికి ఆసక్తిగా ఉంటారు. ఈ భయం మరియు అనిశ్చితి మధ్య విద్యార్థులమైన మేము మా చదువులపై లేదా మా రోజువారీ జీవితంపై కూడా దృష్టి పెట్టలేకపోతున్నాము. కొంతమంది విద్యార్థులు దీనితో నిరంతరం బాధపడుతుంటారు — వారు ప్రతిరోజూ రాయబార కార్యాలయానికి మెయిల్‌లు పంపుతారు మరియు వారికి సెలవు మంజూరు చేయమని కళాశాల డీన్‌ని కూడా కోరారు.

కొంతమంది విద్యార్థులు యుద్ధం ఉండదని భావిస్తారు మరియు వారి ప్రకారం, భారతదేశానికి తిరిగి వెళ్లడం ప్రయోజనకరం కాదు. అన్నింటికంటే, ప్రస్తుతం పరిస్థితి సాధారణంగా ఉంది — ఎనిమిదేళ్లుగా వివాదం కొనసాగుతోంది మరియు ఇప్పటివరకు ఎటువంటి పోరాటం జరగలేదు. యుద్ధం రాబోతోందని భావించే మరికొందరు, భారత్‌కు తిరిగి వెళ్లడం చాలా సురక్షితమని భావించి, ఇంటికి టిక్కెట్లు కూడా బుక్ చేసుకున్నారు, అది రద్దు చేయబడింది. మా కాలేజీ సీనియర్లు కొందరు ఇండియాకు తిరిగి వస్తున్నారు, కొందరు ఇప్పటికే వెళ్లిపోయారు, మనలో చాలా మంది కూడా అదే ప్రయత్నంలో ఉన్నారు.

mskafrdo

భారత ప్రభుత్వం విద్యార్థులను ఉక్రెయిన్‌ని విడిచిపెట్టమని కోరినప్పటికీ, మేము అలా చేయలేకపోతున్నాము — మా విశ్వవిద్యాలయాలు మమ్మల్ని విడిచిపెట్టడానికి అనుమతించకపోవడమే కాకుండా, ఇంటికి వెళ్లే విమానాల ధర చాలా ఎక్కువగా ఉంటుంది. గతంలో రూ.30,000గా ఉన్న ఫ్లైట్ టికెట్ ధరలను ఎయిర్‌లైన్స్ రూ.లక్షకు పెంచాయి. ఇక్కడ మనలో చాలా మంది ప్రయాణాలకు అంత భారీ మొత్తాలను కూడా భరించలేరు. అలాంటప్పుడు ప్రభుత్వం మన భద్రతను ఎలా నిర్ధారిస్తుంది?

రాయబార కార్యాలయం ఉక్రెయిన్‌లోని భారతీయులకు మద్దతుగా ఉంది మరియు కాల్‌లు మరియు ఇమెయిల్‌ల ద్వారా విద్యార్థులతో నిరంతరం సంప్రదింపులు జరుపుతోంది. మేము సురక్షితంగా ఉన్నామని మరియు ఏదైనా జరగబోతుంటే, వారు మమ్మల్ని ఖాళీ చేస్తారని వారు మాకు హామీ ఇచ్చారు. ఇప్పటి వరకు, ఎంబసీ మాకు తరలింపు కోసం ఎటువంటి విమానాలను పంపలేదు, గతంలో సాధారణ విమానాలపై విధించిన నిషేధం ఇప్పుడు తొలగించబడిందని మరియు విమానాలు అందుబాటులో ఉన్నాయని చెప్పారు. భారతీయ విద్యార్థులు తమ చదువులపై దృష్టి సారించేందుకు మరియు వారి భద్రతను చూసుకోవడానికి వీలుగా భారతీయ విద్యార్థులు తమ తరగతులను ఆన్‌లైన్‌లో విడిచిపెట్టడానికి అనుమతించేలా విశ్వవిద్యాలయాలను ఒప్పించేందుకు రాయబార కార్యాలయం ప్రయత్నిస్తోంది.

ప్రస్తుతానికి, మేము వ్యక్తిగత తరగతులను కలిగి ఉన్నాము, మేము రెగ్యులర్‌గా కాలేజీకి వెళ్లాలి మరియు ప్రస్తుతం మనం ఎటువంటి పరిస్థితిని ఎదుర్కోలేక పోతున్నాము, మనలో ప్రతి ఒక్కరూ యుద్ధ భయాన్ని అనుభవిస్తున్నాము — ఇంకా ఎటువంటి టెన్షన్ కనిపించలేదు ఉక్రేనియన్ల ముఖాలు. వారికి భయం లేదా ఒత్తిడి లేనట్లు అనిపిస్తుంది, కానీ ఏమి జరగబోతోందనే దానిపై ఇంకా ఎటువంటి హామీ లేదు.

(హర్ష్ గోయెల్ ఉక్రెయిన్‌లోని ఇవానో ఫ్రాంకివ్స్క్ నేషనల్ మెడికల్ యూనివర్శిటీలో మూడవ సంవత్సరం వైద్య విద్యార్థి.)

నిరాకరణ: ఇవి రచయిత యొక్క వ్యక్తిగత అభిప్రాయాలు.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments