Thursday, May 26, 2022
HomeLatest Newsభారతదేశం-చైనా సంబంధాలు "చాలా కష్టతరమైన దశ"లో ఉన్నాయి: ఎస్ జైశంకర్

భారతదేశం-చైనా సంబంధాలు “చాలా కష్టతరమైన దశ”లో ఉన్నాయి: ఎస్ జైశంకర్


భారతదేశం-చైనా సంబంధాలు “చాలా కష్టతరమైన దశ”లో ఉన్నాయి: ఎస్ జైశంకర్

“సరిహద్దు రాష్ట్రం సంబంధాల స్థితిని నిర్ణయిస్తుంది” అని ఎస్ జైశంకర్ చెప్పారు (ఫైల్)

మ్యూనిచ్:

సరిహద్దుల్లోకి సైనిక బలగాలను తీసుకురాకూడదన్న ఒప్పందాలను బీజింగ్ ఉల్లంఘించిన తర్వాత చైనాతో భారతదేశం యొక్క సంబంధం ప్రస్తుతం “చాలా క్లిష్ట దశ”లో ఉంది, విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్, “సరిహద్దు స్థితిని నిర్ణయిస్తుందని ఉద్ఘాటించారు. సంబంధము”.

మ్యూనిచ్‌లోని మ్యూనిచ్ సెక్యూరిటీ కాన్ఫరెన్స్ (ఎంఎస్‌సి) 2022లో శనివారం జరిగిన ప్యానెల్ చర్చలో జైశంకర్ మాట్లాడుతూ, వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ వెంట చైనాతో భారత్‌కు సమస్య ఉందని అన్నారు.

“45 సంవత్సరాలుగా, శాంతి ఉంది, స్థిరమైన సరిహద్దు నిర్వహణ ఉంది, 1975 నుండి సరిహద్దులో సైనిక మరణాలు లేవు. సరిహద్దుకు సైనిక బలగాలను తీసుకురాకూడదని చైనాతో మేము ఒప్పందాలు చేసుకున్నందున అది మారిపోయింది (వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ లేదా LAC ) మరియు చైనీయులు ఆ ఒప్పందాలను ఉల్లంఘించారు” అని మోడరేటర్ లిన్ కుయోక్ అడిగిన ప్రశ్నకు మంత్రి సమాధానంగా చెప్పారు.

“ఇప్పుడు, సరిహద్దు యొక్క స్థితి సంబంధాల స్థితిని నిర్ణయిస్తుంది. అది సహజం. కాబట్టి స్పష్టంగా, ప్రస్తుతం చైనాతో సంబంధాలు చాలా కష్టమైన దశలో ఉన్నాయి,” అన్నారాయన.

పాంగోంగ్ సరస్సు ప్రాంతాల్లో హింసాత్మక ఘర్షణ తర్వాత భారతదేశం మరియు చైనా మిలిటరీల మధ్య తూర్పు లడఖ్ సరిహద్దు ప్రతిష్టంభన చెలరేగింది మరియు పదివేల మంది సైనికులు మరియు భారీ ఆయుధాలతో పరుగెత్తటం ద్వారా ఇరుపక్షాలు క్రమంగా తమ మోహరింపును పెంచాయి.

జూన్ 15, 2020న గాల్వాన్ వ్యాలీలో జరిగిన ఘోరమైన ఘర్షణ తర్వాత ఉద్రిక్తత పెరిగింది.

గత వారం మెల్‌బోర్న్‌లో ఉన్న జైశంకర్, సరిహద్దు వద్ద సామూహిక సైనికులను చేయకూడదని 2020లో చైనా వ్రాతపూర్వక ఒప్పందాలను విస్మరించడం వల్ల LAC వద్ద పరిస్థితి తలెత్తిందని మరియు బీజింగ్ చర్యలు “చట్టబద్ధమైన” సమస్యగా మారాయని పేర్కొన్నారు. మొత్తం అంతర్జాతీయ సమాజానికి ఆందోళన”

“ఒక పెద్ద దేశం వ్రాతపూర్వక కట్టుబాట్లను విస్మరించినప్పుడు, ఇది మొత్తం అంతర్జాతీయ సమాజానికి చట్టబద్ధమైన ఆందోళన కలిగించే సమస్య అని నేను భావిస్తున్నాను” అని మెల్బోర్న్‌లో తన ఆస్ట్రేలియన్ కౌంటర్ మారైస్ పేన్‌తో సంయుక్త విలేకరుల సమావేశంలో ఒక ప్రశ్నకు సమాధానంగా అతను చెప్పాడు.

ఉక్రెయిన్‌పై నాటో దేశాలు మరియు రష్యా మధ్య పెరుగుతున్న ఉద్రిక్తతపై విస్తృతంగా చర్చించే లక్ష్యంతో MSCలో ఇండో-పసిఫిక్‌పై జరిగిన చర్చా కార్యక్రమంలో జైశంకర్ పాల్గొన్నారు.

ప్యానెల్‌లో ఆస్ట్రేలియన్ విదేశాంగ మంత్రి పేన్, జపాన్ విదేశాంగ మంత్రి యోషిమాసా హయాషి, యూరప్ మరియు ప్రాంతీయ భద్రతా సహకారంపై సెనేట్ సబ్‌కమిటీ యొక్క US అధ్యక్షురాలు జీన్ షాహీన్ మరియు యూరప్ మరియు విదేశీ వ్యవహారాల మంత్రి జీన్-వైవ్స్ లే డ్రియన్ ఉన్నారు.

యురోపియన్ భద్రతకు భారతదేశం ఎలా సహకరిస్తోంది మరియు ఉక్రెయిన్ సంక్షోభాన్ని ఇండో-పసిఫిక్‌లోని పరిస్థితులతో పోల్చినప్పుడు మోడరేటర్ లిన్ కుయోక్ మాట్లాడుతూ, “సరే, ఇండో పసిఫిక్ మరియు అట్లాంటిక్‌లో పరిస్థితులు నిజంగా సారూప్యంగా ఉన్నాయని నేను అనుకోను. .” “ఖచ్చితంగా, పసిఫిక్‌లో ఏదో ఒక విధంగా ట్రేడ్-ఆఫ్ ఉంది మరియు ఒక దేశం దీన్ని చేస్తుందని మీ ప్రశ్నలో ఊహ ఉంది, కాబట్టి బదులుగా మీరు ఇంకేదైనా చేస్తారు, అంతర్జాతీయ సంబంధాలు పని చేసే విధానం ఇది అని నేను అనుకోను.

“మాకు చాలా భిన్నమైన సవాళ్లు ఉన్నాయి, ఇక్కడ ఏమి జరుగుతోంది లేదా ఇండో-పసిఫిక్‌లో ఏమి జరుగుతోంది. వాస్తవానికి, ఆ తర్కంతో సంబంధం ఉన్నట్లయితే, మీకు ఇప్పటికే చాలా యూరోపియన్ శక్తులు ఇండోలో చాలా పదునైన స్థానాలు తీసుకుని ఉండేవి. పసిఫిక్.

తైవాన్, ఫిలిప్పీన్స్, బ్రూనై, మలేషియా మరియు వియత్నాం అన్నీ వివాదాస్పదమైన దక్షిణ చైనా సముద్రాన్ని దాదాపుగా క్లెయిమ్ చేస్తున్నాయి. బీజింగ్ దక్షిణ చైనా సముద్రంలో కృత్రిమ ద్వీపాలు మరియు సైనిక స్థావరాలను నిర్మించింది.

తూర్పు చైనా సముద్రానికి సంబంధించి జపాన్‌తో బీజింగ్ సముద్ర వివాదంలో కూడా చిక్కుకుంది. రెండు ప్రాంతాలు ఖనిజాలు, చమురు మరియు ఇతర సహజ వనరులతో సమృద్ధిగా ఉన్నాయని మరియు ప్రపంచ వాణిజ్యానికి కూడా ముఖ్యమైనవిగా పేర్కొనబడ్డాయి.

కనెక్టివిటీపై, ఇది పారదర్శకంగా మరియు వాణిజ్యపరంగా ఆధారితంగా ఉండాలని జైశంకర్ అన్నారు. ఇది రుణాన్ని సృష్టించకూడదు మరియు ఇది దేశాల సార్వభౌమాధికారం మరియు ప్రాదేశిక సమగ్రతను ఉల్లంఘించకూడదు, చైనా యొక్క రుణ ఉచ్చు విధానంపై అంతర్జాతీయ ఆందోళన మధ్య ఆయన అన్నారు.

“గత ఆరేళ్లలో, కనెక్టివిటీ గురించిన ఆందోళనల నుండి ప్రపంచం మేల్కొందని నేను అనుకుంటున్నాను. తరచుగా కనెక్టివిటీ కార్యక్రమాలు దాచిన ఎజెండాలను కలిగి ఉంటాయి లేదా దాచిన ఎజెండాలు కావు, ద్వంద్వ ప్రయోజన కనెక్టివిటీ ఉంది,” అని అతను చెప్పాడు.

“కనెక్టివిటీ కార్యక్రమాలు సారూప్య దృక్పథాలపై ఆధారపడి ఉంటే… మీరు గుమికూడడం, మీరు సమన్వయం చేసుకోవడం సహజం, ఇది ఒకదానికొకటి ఎలా పని చేస్తుందో మీరు చూస్తారు. కాబట్టి మేము ఖచ్చితంగా ప్రోత్సహిస్తాము, మీకు తెలిసిన, కనెక్టివిటీ సూత్రాలు మరియు విధానాలు సమానంగా ఉంటాయి, ”అన్నారాయన.

USD 1.2 బిలియన్ల రుణ మార్పిడికి 99 సంవత్సరాల లీజుపై శ్రీలంక యొక్క హంబన్‌తోట నౌకాశ్రయాన్ని చైనా స్వాధీనం చేసుకోవడం, చిన్న దేశాలకు భారీ రుణాలు మరియు పెట్టుబడిని అందించడం ద్వారా బీజింగ్ స్వదేశానికి దూరంగా ఉన్న వ్యూహాత్మక ఆస్తులను పొందడంపై అంతర్జాతీయ ఆందోళనలకు దారితీసింది.

60 బిలియన్ డాలర్ల చైనా-పాకిస్తాన్ ఎకనామిక్ కారిడార్ చైనాకు చెందిన జిన్‌జియాంగ్‌ను పాక్ ఆక్రమిత కాశ్మీర్ (పిఓకె) గుండా పాకిస్తాన్ గ్వాదర్ పోర్ట్‌తో కలుపుతున్నందున భారత్ చైనాకు నిరసన తెలిపింది.

క్వాడ్‌లో, మిస్టర్ జైశంకర్ నలుగురు సభ్యుల సమూహం ఆసియా NATO అనే భావనను “పూర్తిగా తప్పుదారి పట్టించే పదం” అని తోసిపుచ్చారు మరియు “ఆ రకమైన సారూప్యతలను ముందుకు తీసుకెళ్లే ఆసక్తిగల పార్టీలు ఉన్నాయి” అని అన్నారు. అతను క్వాడ్‌ను “ఇండో-పసిఫిక్‌లోని నాలుగు మూలల్లో ఉన్న నాలుగు దేశాల ఉమ్మడి ఆసక్తి, ఉమ్మడి విలువలు, చాలా సౌకర్యాలను కలిగి ఉన్న” సమూహంగా అభివర్ణించాడు. “ఇది 2020 అనంతర అభివృద్ధి కాదు. గత 20 ఏళ్లలో క్వాడ్ భాగస్వాములు – US, జపాన్ మరియు ఆస్ట్రేలియాతో మా సంబంధాలు క్రమంగా మెరుగుపడ్డాయి. క్వాడ్‌కు దానికదే విలువ ఉంది. ఈ రోజు ప్రపంచం గుర్తించిందని నాలుగు దేశాలు గుర్తించాయి. వారు సహకరిస్తే మంచి ప్రదేశం అవుతుంది. మరియు అది ముఖ్యంగా జరుగుతోంది” అని జైశంకర్ జోడించారు.

నవంబరు 2017లో, భారతదేశం, జపాన్, యుఎస్ మరియు ఆస్ట్రేలియా చైనా యొక్క పెరుగుతున్న సైన్యం మధ్య ఇండో-పసిఫిక్‌లోని క్లిష్టమైన సముద్ర మార్గాలను ఎటువంటి ప్రభావం లేకుండా ఉంచడానికి కొత్త వ్యూహాన్ని అభివృద్ధి చేయడానికి క్వాడ్‌ను ఏర్పాటు చేయాలనే దీర్ఘకాలంగా పెండింగ్‌లో ఉన్న ప్రతిపాదనకు రూపాన్ని ఇచ్చాయి. ప్రాంతంలో ఉనికి.

.


#భరతదశచన #సబధల #చల #కషటతరమన #దశల #ఉననయ #ఎస #జశకర

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments