Wednesday, May 25, 2022
HomeLatest News'గ్రీన్ ఎకానమీ' కోసం ప్రపంచం లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నందున, టెక్కీలకు వాతావరణ స్పృహ కీలకం

‘గ్రీన్ ఎకానమీ’ కోసం ప్రపంచం లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నందున, టెక్కీలకు వాతావరణ స్పృహ కీలకం


‘గ్రీన్ ఎకానమీ’ కోసం ప్రపంచం లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నందున, టెక్కీలకు వాతావరణ స్పృహ కీలకం

పునరుత్పాదక ఇంధన రంగం భవిష్యత్‌కు ప్రధాన ఉపాధి కల్పనదారుగా పరిగణించబడుతుంది.

న్యూఢిల్లీ:

బాష్ టెక్ కంపాస్ నిర్వహించిన ఇటీవలి సర్వేలో, 80% భారతీయ ప్రతివాదులు మరియు 76% ప్రపంచ ప్రతివాదులు వాతావరణ మార్పులను ఎదుర్కోవడంలో సాంకేతికత ప్రధాన పాత్ర పోషిస్తుందని అభిప్రాయపడ్డారు. వాతావరణ మార్పుల తగ్గింపు మరియు సుస్థిరత దేశాలకు కేంద్ర బిందువులుగా మారడంతో గ్రీన్ టెక్నాలజీ పెరుగుదలను సర్వే ఫలితాలు హైలైట్ చేస్తున్నాయి.

“గ్రీన్ టెక్నాలజీ కర్బన ఉద్గారాలను తగ్గించడంలో, విపత్తు-సన్నద్ధత, కరువు-నిరోధక పంటలు మరియు తెలివైన వాతావరణ బీమా ద్వారా వాతావరణ మార్పులకు అనుసరణ మరియు స్థితిస్థాపకతను సులభతరం చేయడంలో సహాయపడుతోంది” అని వాతావరణ మార్పుల విద్యా వేదిక అయిన Terra.do వ్యవస్థాపకుడు అన్షుమాన్ బాప్నా చెప్పారు.

గ్రీన్ టెక్నాలజీ భారీ పెట్టుబడుల్లో దూసుకుపోవడంలో ఆశ్చర్యం లేదు. ప్రత్యేకించి, వాతావరణ మార్పుల ఉపశమనంపై స్పష్టంగా దృష్టి సారించే క్లైమేట్ టెక్నాలజీ యొక్క ఉప-రంగం, PwC నివేదిక ప్రకారం, జూన్ 2020-2021 మధ్య $87.5 బిలియన్ల విలువైన పెట్టుబడులను ఆకర్షించింది. భారతదేశం, మరొక నివేదిక ప్రకారం, 2016 మరియు 2021 మధ్యకాలంలో $1 బిలియన్ విలువైన పెట్టుబడులను ఆకర్షించి, వాతావరణ-సాంకేతిక పెట్టుబడికి అగ్ర గమ్యస్థానాలలో ఒకటిగా ఉంది.

“1.5 డిగ్రీల సెల్సియస్ కంటే తక్కువ గ్లోబల్ వార్మింగ్‌ను పరిమితం చేయడంలో సాంకేతికత చాలా ముఖ్యమైనది” అని ఫుజిట్సు గ్లోబల్ సర్వీస్ బిజినెస్ గ్రూప్, రెస్పాన్సిబుల్ బిజినెస్ హెడ్ సారా-జేన్ లిటిల్‌ఫోర్డ్, 2018 ఇంటర్‌గవర్నమెంటల్ ప్యానెల్ ఆన్ క్లైమేట్ ఛేంజ్ (IPCC) నివేదిక కూడా సాంకేతికత ఆధారితంగా ఉందని చెప్పారు. మార్పులు.

క్లైమేట్ సీడ్స్ ఫండ్ వ్యవస్థాపక భాగస్వామి నలిన్ అగర్వాల్, ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ (AI), ఇంటర్నెట్ ఆఫ్ థింగ్స్ (IoT) మరియు ఎలక్ట్రిక్ వెహికల్స్ వంటి అభివృద్ధి చెందుతున్న సాంకేతికతలు భవిష్యత్తులో ఉద్దేశించిన తగ్గింపులలో దాదాపు సగం వరకు చేరుకోవడంలో సహాయపడగలవని వాదించారు. “వాతావరణ మార్పుల ఉపశమనానికి AI మరియు IOT సర్వవ్యాప్తి చెందుతోంది” అని అగర్వాల్ పేర్కొన్నారు.

‘గ్రీన్ ఎకానమీ’ మరియు ఉద్యోగాలు

వాతావరణ మార్పుల సంక్షోభానికి సాంకేతికతతో నడిచే పరిష్కారాలపై దృష్టి సారించడం ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు ఉద్యోగ మార్కెట్‌పై ప్రభావం చూపే అవకాశం ఉంది.

వరల్డ్ ఎకనామిక్ ఫోరమ్ అధ్యయనం ప్రకారం, భారతదేశం 2070 నాటికి స్థూల దేశీయోత్పత్తి (GDP)కి $15 ట్రిలియన్‌లను జోడించి, 2030 నాటికి 50 మిలియన్లకు పైగా ఉద్యోగాలను సృష్టించడానికి “గ్రీన్ గ్రోత్” – గ్రీన్ టెక్నాలజీ సహాయంతో పర్యావరణపరంగా స్థిరమైన ఆర్థిక వృద్ధిని పొందగలదు.

గ్రీన్ టెక్నాలజీ యొక్క గొడుగు కింద పునరుత్పాదక ఇంధన రంగం వస్తుంది – ఇది భవిష్యత్తు యొక్క ప్రధాన యజమానిగా పరిగణించబడుతుంది. కౌన్సిల్ ఆన్ ఎనర్జీ, ఎన్విరాన్‌మెంట్ అండ్ వాటర్ (CEEW) అధ్యయనం ప్రకారం, 238 GW సోలార్ మరియు 101 GW కొత్త పవన సామర్థ్యాన్ని వ్యవస్థాపించడం ద్వారా 2030 నాటికి దాదాపు పది లక్షల మంది శ్రామికశక్తిని సృష్టించడంలో సహాయపడుతుంది. అయినప్పటికీ, తగిన నైపుణ్యం కలిగిన శ్రామికశక్తి కొరత కొనసాగుతోంది. సమస్య.

“గ్రీన్ ఎకానమీ” కోసం శ్రామిక శక్తిని నైపుణ్యం చేయడం యొక్క ప్రాముఖ్యతను ప్రభుత్వం గుర్తించింది, ఇది 2015లో నేషనల్ స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ మిషన్‌లో భాగంగా గ్రీన్ జాబ్స్ కోసం స్కిల్ కౌన్సిల్‌ను ప్రారంభించింది. 2022 నివేదిక – ‘ఇండియాస్ ఎక్స్‌పాండింగ్ క్లీన్ ఎనర్జీ వర్క్‌ఫోర్స్’ – పునరుత్పాదక ఇంధన రంగంలో కనీసం లక్ష మంది కార్మికులు 2016 మరియు 2021 మధ్య గ్రీన్ జాబ్స్ కోసం స్కిల్ కౌన్సిల్ ద్వారా శిక్షణ పొందారు.

కానీ ‘గ్రీన్ జాబ్స్’ కోసం రీ-స్కిల్లింగ్ అనేది కేవలం శ్రామిక శక్తి యొక్క సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని పెంపొందించుకోవడానికి మాత్రమే పరిమితం కాదు. సమస్య పరిష్కారం, సహకార పని, భావోద్వేగ మేధస్సు మరియు విమర్శనాత్మక ఆలోచన వంటి సెక్టార్-తటస్థ నైపుణ్యాలు కలిగిన వ్యక్తులు వాతావరణ మార్పులను తగ్గించడంలో నిజమైన మార్పును తీసుకురాగలరని లిటిల్‌ఫోర్డ్ వాదించారు. “ఎఫెక్ట్‌లు గ్లోబల్ మరియు లోకల్‌గా ఉంటాయని అర్థం చేసుకోవడం మరియు ఎల్లప్పుడూ పెద్ద చిత్రం ఏమిటో వెతకడం కూడా ముఖ్యం” అని ఆమె చెప్పింది.

YouGov నిర్వహించిన ఇటీవలి బహుళ-దేశాల సర్వే భారతదేశం మరియు ప్రపంచంలోని “గ్రీన్ జాబ్స్” యొక్క దృగ్విషయంపై అంతర్దృష్టిని అందిస్తుంది. 3/4 వంతు మంది ప్రజలు వాతావరణ మార్పులను ఎదుర్కోవడంలో సహాయపడే ‘గ్రీన్ జాబ్’ పట్ల ఆసక్తి కలిగి ఉన్నారని చెప్పారు. సర్వేలో పాల్గొన్న వారిలో 45% మంది గ్రీన్ ఎకానమీలో పని చేయడం సానుకూల ప్రపంచ ప్రభావాన్ని చూపుతుందని చెప్పారు.

వాతావరణ మార్పు పరిజ్ఞానం కీలకం

ఫార్ములా చాలా సులభం: సాంకేతిక నైపుణ్యం మరియు వాతావరణ మార్పుల సున్నితత్వం వాతావరణ మార్పులతో పోరాడటానికి శ్రామిక శక్తిని సృష్టిస్తుంది.

వాతావరణ మార్పు అనేది ఇంటర్ డిసిప్లినరీ స్పేస్ అని బాప్నా మరియు అగర్వాల్ ఇద్దరూ అంగీకరిస్తున్నారు. “క్లీన్ ఎనర్జీ సెక్టార్‌లో ఎవరైనా సోలార్ లేదా విండ్ పవర్ టెక్నాలజీలు ఎలా పనిచేస్తాయో అర్థం చేసుకోవడమే కాకుండా, వాతావరణ మార్పులకు సంబంధించిన అనేక విషయాలపై అవగాహన కలిగి ఉండాలి” అని అగర్వాల్ వివరించారు.

వాతావరణ విద్యపై దృష్టి సారించిన బాప్నా, అనేక సంవత్సరాలు ఒకే రంగంలో గడిపిన నిపుణులు వాతావరణ మార్పు మరియు సాంకేతికత మధ్య పరస్పర సంబంధాన్ని తెలుసుకోవడానికి మరింత పుష్ చేయవలసి ఉంటుందని చెప్పారు. “ఇంటర్నెట్ ప్రతి పరిశ్రమను ఎలా ఉధృతం చేసిందో, వాతావరణ మార్పు వచ్చే రెండు దశాబ్దాల్లో ప్రతి రంగానికి అదే విధంగా చేయబోతోంది,” అని బాప్నా అభిప్రాయపడ్డారు, అయితే వాతావరణ స్పృహతో కూడిన వర్క్‌ఫోర్స్ అవసరాన్ని నొక్కి చెప్పారు.

లిటిల్‌ఫోర్డ్ వాదిస్తూ, వాతావరణ మార్పుల గురించిన పరిజ్ఞానం ప్రతి ఒక్కరికీ సాంకేతిక జాబ్ మార్కెట్‌లోని ప్రతి ఒక్కరికీ ప్రాథమికంగా ఉంటుందని అది ప్రతిదానిపై ప్రభావం చూపుతుంది. “టెక్నాలజీ రంగంలోకి ప్రవేశించే వారు వ్యాపారాలలో మరియు వినియోగదారుగా పచ్చటి ఎంపికలను ప్రారంభించడానికి ఏమి చేయాలనే దానిపై దృష్టి పెట్టాలి” అని ఆమె చెప్పింది.

2021 ప్రసంగంలో, UNEP ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్ ఇంగర్ ఆండర్సన్, కంపెనీలు వాతావరణ స్పృహతో మారడానికి ఏకైక అతిపెద్ద కారణాన్ని ఉదహరించారు – లాభదాయకత తగ్గుదల. అయితే వాతావరణ స్పృహతో కూడిన వ్యాపారాలు నిజమైన ‘గ్రీన్ ఎకానమీ’కి ఎంతవరకు దోహదపడతాయన్నది ఇప్పుడు ‘వెయిట్ అండ్ వాచ్’.

.


#గరన #ఎకనమ #కస #పరపచ #లకషయగ #పటటకననదన #టకకలక #వతవరణ #సపహ #కలక

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments