Wednesday, May 25, 2022
HomeInternationalవిడిపోయిన ఉక్రెయిన్ ప్రాంతాలకు రష్యన్ గుర్తింపు అంటే ఏమిటి?

విడిపోయిన ఉక్రెయిన్ ప్రాంతాలకు రష్యన్ గుర్తింపు అంటే ఏమిటి?


విడిపోయిన ఉక్రెయిన్ ప్రాంతాలకు రష్యన్ గుర్తింపు అంటే ఏమిటి?

మొదటిసారిగా, డాన్‌బాస్‌ను ఉక్రెయిన్‌లో భాగంగా పరిగణించడం లేదని రష్యా చెబుతోంది.

మాస్కో:

రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ సోమవారం ఫ్రెంచ్ మరియు జర్మన్ నాయకులతో మాట్లాడుతూ తూర్పు ఉక్రెయిన్‌లోని రెండు విడిపోయిన ప్రాంతాలను స్వతంత్రంగా గుర్తిస్తూ డిక్రీపై సంతకం చేయాలని యోచిస్తున్నట్లు చెప్పారు.

విస్తృత సంక్షోభం యొక్క చిక్కులను ఇక్కడ చూడండి, దీనిలో రష్యా తన పొరుగు దేశాల సరిహద్దుల దగ్గర 190,000 మంది సైనికులతో కూడిన బలగంతో ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేయడానికి సిద్ధంగా ఉండవచ్చని యునైటెడ్ స్టేట్స్ చెప్పింది.

విచ్ఛిన్నమైన ప్రాంతాలు ఏమిటి?

డొనెట్స్క్ మరియు లుహాన్స్క్ ప్రాంతాలలో రష్యా-మద్దతుగల వేర్పాటువాదులు – సమిష్టిగా డాన్‌బాస్ అని పిలుస్తారు – 2014లో ఉక్రేనియన్ ప్రభుత్వ నియంత్రణ నుండి వైదొలిగి తమను తాము స్వతంత్ర “పీపుల్స్ రిపబ్లిక్‌లు”గా ప్రకటించుకున్నారు, ఇప్పటి వరకు గుర్తించబడలేదు. అప్పటి నుండి, ఉక్రెయిన్ పోరాటంలో సుమారు 15,000 మంది మరణించారు. రష్యా సంఘర్షణలో భాగస్వామ్యాన్ని తిరస్కరించింది, అయితే రహస్య సైనిక మద్దతు, ఆర్థిక సహాయం, COVID-19 వ్యాక్సిన్‌ల సరఫరా మరియు నివాసితులకు కనీసం 800,000 రష్యన్ పాస్‌పోర్ట్‌ల జారీతో సహా అనేక మార్గాల్లో వేర్పాటువాదులకు మద్దతు ఇచ్చింది. ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేయాలనే ప్రణాళికను మాస్కో ఎప్పుడూ ఖండించింది.

రష్యన్ గుర్తింపు అంటే ఏమిటి?

మొదటిసారిగా, డాన్‌బాస్‌ను ఉక్రెయిన్‌లో భాగంగా పరిగణించడం లేదని రష్యా చెబుతోంది. ఉక్రెయిన్‌కు వ్యతిరేకంగా వారిని రక్షించడానికి మిత్రదేశంగా జోక్యం చేసుకుంటుందనే వాదనను ఉపయోగించి, మాస్కో సైనిక దళాలను వేర్పాటువాద ప్రాంతాలలోకి బహిరంగంగా పంపడానికి మార్గం సుగమం చేస్తుంది. రష్యా పార్లమెంటు సభ్యుడు మరియు మాజీ దొనేత్సక్ రాజకీయ నాయకుడు అలెగ్జాండర్ బోరోడై గత నెలలో రాయిటర్స్‌తో మాట్లాడుతూ వేర్పాటువాదులు ఉక్రేనియన్ దళాల నియంత్రణలో ఉన్న డొనెట్స్క్ మరియు లుహాన్స్క్ ప్రాంతాలలోని కొన్ని భాగాలపై తమ నియంత్రణను స్వాధీనం చేసుకునేందుకు రష్యా వైపు చూస్తారని చెప్పారు. అదే జరిగితే, అది రష్యా మరియు ఉక్రెయిన్ మధ్య బహిరంగ సైనిక వివాదానికి దారితీయవచ్చు.

మిన్స్క్ శాంతి ప్రక్రియ గురించి ఏమిటి?

రష్యా గుర్తింపు 2014-15 మిన్స్క్ శాంతి ఒప్పందాలను ప్రభావవంతంగా నాశనం చేస్తుంది, ఇది ఇప్పటికీ అమలు చేయనప్పటికీ, మాస్కోతో సహా అన్ని పక్షాలు పరిష్కారానికి ఉత్తమ అవకాశంగా భావించాయి. ఒప్పందాలు ఉక్రెయిన్ లోపల ఉన్న రెండు ప్రాంతాలకు పెద్ద స్థాయిలో స్వయంప్రతిపత్తిని కోరుతున్నాయి.

పశ్చిమ దేశాలు ఎలా స్పందిస్తాయి?

పాశ్చాత్య ప్రభుత్వాలు మాస్కోను హెచ్చరించడానికి నెలల తరబడి వరుసలో ఉన్నాయి, ఉక్రేనియన్ సరిహద్దులో సైనిక దళాల ఏదైనా కదలిక కఠినమైన ఆర్థిక ఆంక్షలతో సహా బలమైన ప్రతిస్పందనను తీసుకుంటుంది.

US విదేశాంగ కార్యదర్శి ఆంటోనీ బ్లింకెన్ గత వారం మాట్లాడుతూ, ఈ గుర్తింపు “ఉక్రెయిన్ సార్వభౌమాధికారం మరియు ప్రాదేశిక సమగ్రతను మరింత బలహీనపరుస్తుంది, అంతర్జాతీయ చట్టాన్ని స్థూలంగా ఉల్లంఘిస్తుంది, (మరియు) శాంతియుత తీర్మానాన్ని సాధించడానికి దౌత్యంలో నిమగ్నమవ్వడానికి రష్యా యొక్క ప్రకటిత నిబద్ధతను మరింత ప్రశ్నించింది. ఈ సంక్షోభం”.

దీనికి యునైటెడ్ స్టేట్స్ మరియు దాని మిత్రదేశాల నుండి “వేగవంతమైన మరియు దృఢమైన” ప్రతిస్పందన అవసరమని ఆయన అన్నారు.

రష్యా ఇంతకు ముందు బ్రేక్‌అవే స్టేట్‌లెట్‌లను గుర్తించిందా?

అవును – ఇది 2008లో జార్జియాతో స్వల్ప యుద్ధం చేసిన తర్వాత రెండు జార్జియన్ విడిపోయిన ప్రాంతాలైన అబ్ఖాజియా మరియు దక్షిణ ఒస్సేటియా స్వాతంత్య్రాన్ని గుర్తించింది. ఇది వారికి విస్తృతమైన బడ్జెట్ మద్దతును అందించింది, వారి జనాభాకు రష్యన్ పౌరసత్వాన్ని విస్తరించింది మరియు వేలాది మంది సైనికులను అక్కడ ఉంచింది.

మాస్కో యొక్క లాభాలు మరియు నష్టాలు ఏమిటి?

జార్జియా విషయంలో, రష్యా తన స్వంత భూభాగంపై పూర్తి నియంత్రణను నిరాకరించడం ద్వారా జార్జియా యొక్క NATO ఆకాంక్షలను నిరవధికంగా అడ్డుకునే ప్రయత్నంలో పొరుగున ఉన్న మాజీ సోవియట్ రిపబ్లిక్‌లో బహిరంగ సైనిక ఉనికిని సమర్థించడానికి విడిపోయిన ప్రాంతాల గుర్తింపును ఉపయోగించింది. అదే పరిగణనలు ఉక్రెయిన్‌కు వర్తిస్తాయి.

ప్రతికూలత ఏమిటంటే, మిన్స్క్ ప్రక్రియకు కట్టుబడి ఉందని చాలా కాలం పాటు కొనసాగించిన తర్వాత మాస్కో ఆంక్షలు మరియు అంతర్జాతీయ ఖండనలను ఎదుర్కొంటుంది. ఎనిమిదేళ్ల యుద్ధంలో నాశనమైన మరియు భారీ ఆర్థిక మద్దతు అవసరమైన రెండు భూభాగాలకు ఇది నిరవధికంగా బాధ్యత వహిస్తుంది.

(శీర్షిక తప్ప, ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి ప్రచురించబడింది.)

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments