Thursday, May 26, 2022
HomeBusinessఎన్నికల తర్వాత పెట్రోలు, డీజిల్ ధరలు పెరగనున్నాయి

ఎన్నికల తర్వాత పెట్రోలు, డీజిల్ ధరలు పెరగనున్నాయి


ఎన్నికల తర్వాత పెట్రోలు, డీజిల్ ధరలు పెరగనున్నాయి

అంతర్జాతీయంగా చమురు ధరలు మంగళవారం బ్యారెల్‌కు 100 డాలర్లకు చేరువయ్యాయి

న్యూఢిల్లీ:

రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ ఉక్రెయిన్‌లోకి సైన్యాన్ని పంపడంతో అంతర్జాతీయ చమురు ధరలు మంగళవారం బ్యారెల్‌కు 100 డాలర్లకు చేరుకున్నాయి. ఇప్పటికీ, భారతదేశంలో పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ ధరలు ఫ్రీజ్‌లో కొనసాగుతున్నాయి మరియు ఉత్తరప్రదేశ్ వంటి రాష్ట్రాల్లో అసెంబ్లీ ఎన్నికలు ముగిసిన తర్వాత పెరుగుతాయని భావిస్తున్నారు.

రష్యా దూకుడు కారణంగా సరఫరాలకు అంతరాయం కలుగుతుందనే భయాల మధ్య, లండన్‌లోని ఇంటర్‌కాంటినెంటల్ ఎక్స్‌ఛేంజ్‌లో ఏప్రిల్ డెలివరీతో బ్రెంట్ క్రూడ్ ఆయిల్ ఫ్యూచర్స్ కాంట్రాక్ట్ ధర మంగళవారం ఉదయం బ్యారెల్‌కు 4.18 శాతం పెరిగి $99.38కి చేరుకుంది.

బ్రెంట్ చివరిసారి 2014 సెప్టెంబర్‌లో బ్యారెల్‌కు $99 దాటింది.

రష్యా ఐరోపా సహజ వాయువులో మూడవ వంతు మరియు ప్రపంచ చమురు ఉత్పత్తిలో దాదాపు 10 శాతం కలిగి ఉంది. ఐరోపాకు రష్యా గ్యాస్ సరఫరాలో మూడింట ఒక వంతు సాధారణంగా ఉక్రెయిన్‌ను దాటే పైప్‌లైన్‌ల ద్వారా ప్రయాణిస్తుంది.

కానీ భారతదేశానికి, రష్యన్ సరఫరాలు చాలా తక్కువ శాతం ఉన్నాయి. భారతదేశం 2021లో రష్యా నుంచి రోజుకు 43,400 బ్యారెళ్ల చమురును దిగుమతి చేసుకోగా (మొత్తం దిగుమతుల్లో 1 శాతం), 2021లో రష్యా నుంచి 1.8 మిలియన్ టన్నుల బొగ్గు దిగుమతులు మొత్తం బొగ్గు దిగుమతుల్లో 1.3 శాతంగా ఉన్నాయి. రష్యాకు చెందిన గాజ్‌ప్రోమ్ నుండి భారతదేశం సంవత్సరానికి 2.5 మిలియన్ టన్నుల ఎల్‌ఎన్‌జిని కొనుగోలు చేస్తుంది.

భారతదేశానికి సరఫరాలు కొంచెం ఆందోళన కలిగించేలా కనిపిస్తున్నప్పటికీ, ధరలు ఆందోళన కలిగిస్తున్నాయి.

దేశీయ ఇంధన ధరలు – అంతర్జాతీయ చమురు ధరలతో నేరుగా ముడిపడి ఉన్నవి – వరుసగా 110 రోజుల పాటు రికార్డు స్థాయిలో సవరించబడలేదు.

రేట్లు ప్రతిరోజూ సవరించబడతాయి, అయితే ప్రభుత్వ యాజమాన్యంలోని ఇంధన రిటైలర్లు ఇండియన్ ఆయిల్ కార్పొరేషన్, భారత్ పెట్రోలియం కార్పొరేషన్ మరియు హిందుస్థాన్ పెట్రోలియం కార్పొరేషన్లు ఉత్తరప్రదేశ్, పంజాబ్ మరియు ఇతర మూడు రాష్ట్రాల్లో కొత్త ప్రభుత్వాన్ని ఎన్నుకోవడానికి ఎన్నికల ప్రచారం ప్రారంభించిన వెంటనే రేట్లను స్తంభింపజేశాయి.

పరిశ్రమ అధికారులు రిటైల్ పంప్ రేట్లు బ్యారెల్‌కు $ 82-83 ధరకు సమలేఖనం చేయబడ్డాయి మరియు వచ్చే నెలలో ఎన్నికలు ముగిసిన తర్వాత అవి ఖచ్చితంగా పెరుగుతాయని చెప్పారు.

ఢిల్లీలో లీటర్ పెట్రోల్ ధర రూ.95.41, డీజిల్ ధర రూ.86.67. ఎక్సైజ్ సుంకం తగ్గింపు మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం వ్యాట్ రేటును తగ్గించిన తర్వాత ఈ ధర.

ఈ పన్ను తగ్గింపులకు ముందు, పెట్రోల్ ధర రూ. 110.04 ఆల్ టైమ్ గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుంది మరియు డీజిల్ రూ. 98.42కి వచ్చింది. ఈ రేట్లు బ్రెంట్‌కి అనుగుణంగా ఉన్నాయి, అక్టోబర్ 26, 2021న బ్యారెల్‌కు $86.40 గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుంది. బ్రెంట్ ధర నవంబర్ 5, 2021న USD 82.74గా ఉంది, అది తగ్గడం ప్రారంభించి డిసెంబర్‌లో బ్యారెల్ $68.87కి చేరుకుంది.

అయితే ఆ తర్వాత ధరలు పెరగడం ప్రారంభించాయని, ఒక్క ఫిబ్రవరిలోనే 12 శాతం పెరిగాయని వారు తెలిపారు.

కీలకమైన ఎన్నికలకు ముందు గతంలో పెట్రోలు, డీజిల్ ధరలు స్తంభించాయి.

అంతర్జాతీయంగా ఇంధన ధరలు బ్యారెల్‌కు దాదాపు $5 పెరిగినప్పటికీ, మే 2018లో కర్ణాటక ఎన్నికలకు ముందు పెట్రోల్ మరియు డీజిల్‌పై 19 రోజుల ధర స్తంభింపజేయబడింది. ఏది ఏమైనప్పటికీ, ఎన్నికలు ముగియకుండానే, చమురు కంపెనీలు కోరుకున్న పెరుగుదలను వేగంగా వినియోగదారులకు అందించాయి – మే 14, 2018 తర్వాత 16 రోజులకు పైగా. పెంపు తర్వాత, ధర లీటరుకు రూ. 3.8 మరియు డీజిల్ ధర రూ. 3.38 పెరిగింది. లీటరు.

అదేవిధంగా, డిసెంబర్ 2017లో గుజరాత్‌లో అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు ముందు దాదాపు 14 రోజుల పాటు ఇంధన ధరలను సవరించడం నిలిపివేశారు.

పంజాబ్, గోవా, ఉత్తరాఖండ్, ఉత్తరప్రదేశ్ మరియు మణిపూర్ వంటి ఐదు రాష్ట్రాలలో అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరిగిన జనవరి 16, 2017 మరియు ఏప్రిల్ 1, 2017 మధ్య ఈ కంపెనీలు పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ ధరలపై ఫ్రీజ్ విధించాయి.

2019 సార్వత్రిక ఎన్నికల సమయంలో వారు కోరుకున్న రేట్లను వినియోగదారులకు అందించకుండా సవరణను మోడరేట్ చేశారని పరిశ్రమ వర్గాలు తెలిపాయి. లోక్‌సభ ఎన్నికల చివరి దశ పోలింగ్ ముగిసిన ఒక రోజు తర్వాత రేట్లు పెరగడం ప్రారంభమైంది.

జూన్ 2017లో రోజువారీ ఇంధన ధరల సవరణను ఆమోదించినప్పటి నుండి ప్రస్తుత 110-రోజుల విరామం సుదీర్ఘమైనది. దీనికి ముందు, మార్చి 17, 2020 మరియు జూన్ 6, 2020 మధ్య ధరల సవరణలో 82 రోజుల విరామం ఉంది.

2020లో రేట్ల సవరణలో 82 రోజుల విరామం అంతర్జాతీయ రేట్లు తగ్గడం వల్ల ఉత్పన్నమయ్యే లాభాలను పెంచడానికి ప్రభుత్వం పెట్రోల్ మరియు డీజిల్‌పై లీటరుకు రూ. 3 చొప్పున ఎక్సైజ్ సుంకాన్ని విధించింది. మే 6, 2020న, ప్రభుత్వం మళ్లీ లీటర్ పెట్రోల్‌పై రూ.10, డీజిల్‌పై రూ.13 చొప్పున ఎక్సైజ్ సుంకాలను పెంచింది.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments