Thursday, May 26, 2022
HomeInternationalచైనా ప్రయోజనాలను ఎదుర్కోవడానికి అంటార్కిటికా కోసం ఆస్ట్రేలియా యొక్క $575 మిలియన్ల ప్రణాళిక

చైనా ప్రయోజనాలను ఎదుర్కోవడానికి అంటార్కిటికా కోసం ఆస్ట్రేలియా యొక్క $575 మిలియన్ల ప్రణాళిక


చైనా ప్రయోజనాలను ఎదుర్కోవడానికి అంటార్కిటికా కోసం ఆస్ట్రేలియా యొక్క 5 మిలియన్ల ప్రణాళిక

అంటార్కిటికాపై తన ఉనికిని మరియు నిఘా కార్యకలాపాలను పెంచే ప్రణాళికలను ఆస్ట్రేలియా ప్రకటించింది.

సిడ్నీ:

ఆస్ట్రేలియా మంగళవారం అంటార్కిటికాపై తన ఉనికిని మరియు నిఘా కార్యకలాపాలను పెంచే ప్రణాళికలను ప్రకటించింది, ధ్రువంపై చైనా పెరుగుతున్న ఆసక్తికి సరిపోయేలా రూపొందించిన US$575 మిలియన్ ప్యాకేజీని ఆవిష్కరించింది.

డ్రోన్లు, హెలికాప్టర్లు మరియు స్వయంప్రతిపత్త వాహనాలను ఉపయోగించి ఘనీభవించిన టండ్రా మరియు చుట్టుపక్కల జలాలను సర్వే చేయడం మరియు పర్యవేక్షించడం ద్వారా దేశం యొక్క సామర్థ్యాన్ని పెంచడం ద్వారా — పదేళ్ల నిధుల ప్రణాళిక ఆస్ట్రేలియాకు “అంటార్కిటికాపై దృష్టిని” ఇస్తుందని ప్రధాన మంత్రి స్కాట్ మోరిసన్ అన్నారు.

ఆస్ట్రేలియా 42 శాతం అంటార్కిటికాపై ప్రాదేశిక క్లెయిమ్‌లను కలిగి ఉంది, ఇది ఏ దేశానికైనా అతిపెద్దది, కానీ ఖండంలోని సుదూర మూలలను చేరుకోగల సామర్థ్యం లేదు.

కాన్‌బెర్రాలో శూన్యతను బీజింగ్ లేదా మాస్కో ఉపయోగించుకోవచ్చని ఆందోళన చెందారు, ఈ రెండూ ఖండంలో మరింత చురుకుగా మారుతున్నాయి.

ఆస్ట్రేలియా యొక్క కొత్త నిధులలో దాదాపు సగం లోతట్టు ప్రాంతాల చుట్టూ తిరగడానికి, డ్రోన్‌లను ఉపయోగించి అంటార్కిటికా యొక్క రిమోట్ ఈస్ట్‌ను గాలి నుండి మ్యాప్ చేయడానికి మరియు నాలుగు కొత్త మీడియం లిఫ్ట్ హెలికాప్టర్‌ల కొనుగోలుకు ఖర్చు చేయబడుతుంది.

అంటార్కిటిక్ మంచు పలకలపై వాతావరణ మార్పుల ప్రభావం మరియు పెరుగుతున్న సముద్ర మట్టాలను పర్యవేక్షించడంలో పసిఫిక్ దేశాలకు మద్దతు ఇవ్వడంపై పరిశోధన కోసం US$5 మిలియన్లతో సహా కొన్ని పర్యావరణ ప్రాజెక్టులు కూడా ప్రకటనలో ఉన్నాయి.

మోరిసన్ అంటార్కిటికాపై చైనా యొక్క పెరుగుతున్న ఆసక్తి గురించి తన నిర్దిష్ట ఆందోళనలను స్వీకరించడానికి నిరాకరించాడు, “ఆస్ట్రేలియా చేసే లక్ష్యాలను వారు పంచుకోరు.”

అంటార్కిటికాపై చైనా రెండు సంవత్సరం పొడవునా స్టేషన్లను నిర్మించింది మరియు అంటార్కిటిక్ కార్యక్రమాలపై దాని ఖర్చు క్రమంగా పెరిగింది.

కానీ బీజింగ్ యొక్క పాదముద్రను యునైటెడ్ స్టేట్స్ మరుగుజ్జు చేసింది, ఇది అంటార్కిటికాలో అతిపెద్ద ఉనికిని కలిగి ఉంది, ఇది మహమ్మారికి ముందు వేసవిలో దాని మూడు ఆల్-ఇయర్ స్టేషన్‌లలో 1,400 మంది సిబ్బందిని కలిగి ఉంది.

ప్రభావవంతమైన ఆస్ట్రేలియన్ స్ట్రాటజిక్ పాలసీ ఇన్స్టిట్యూట్ ఇటీవల ఒక నివేదికలో అంటార్కిటికా “భౌగోళిక రాజకీయ పోటీ”కి వేదికగా మారిందని హెచ్చరించింది మరియు సైనిక మరియు మైనింగ్ కార్యకలాపాలపై నిషేధాన్ని సమర్థించే చర్యలను సిఫార్సు చేసింది.

ఇవాన్ బ్లూమ్, నివేదిక రచయిత మరియు వుడ్రో విల్సన్ సెంటర్‌లోని పోలార్ నిపుణుడు, చైనా మరియు రష్యాలు “రాజీకి పిలుపునిచ్చే సమయాల్లో నిర్లక్ష్యంగా” ఉన్నప్పటికీ, యుఎస్ మరియు ఆస్ట్రేలియా “వ్యూహాత్మక పోటీదారులతో సంబంధాలను జాగ్రత్తగా నిర్వహించడం” ముఖ్యమని పేర్కొన్నారు.

అంటార్కిటికా నిర్వహణ విషయానికి వస్తే, సహకారం చాలా ముఖ్యమైనదని ఆయన అన్నారు.

“సైన్స్ సహకారం నుండి చైనాను మినహాయించడం వలన ATS వాదించాలనుకునే చైనా ప్రభుత్వంలోని వారికి విశ్వసనీయత ఇచ్చే ప్రమాదం ఉంది. [Antarctic Treaty System] దాని వల్ల ప్రయోజనం లేదు మరియు దీర్ఘకాలిక నిబద్ధతకు అర్హత లేదు” అని బ్లూమ్ చెప్పారు.

(ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి స్వయంచాలకంగా రూపొందించబడింది.)

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments