Wednesday, May 25, 2022
HomeTrending Newsపూర్తిగా-వ్యాక్సినేషన్ కోసం మాత్రమే లోకల్ రైళ్ల ముంబై రూల్ చట్టవిరుద్ధమని ప్రకటించింది

పూర్తిగా-వ్యాక్సినేషన్ కోసం మాత్రమే లోకల్ రైళ్ల ముంబై రూల్ చట్టవిరుద్ధమని ప్రకటించింది


పూర్తిగా-వ్యాక్సినేషన్ కోసం మాత్రమే లోకల్ రైళ్ల ముంబై రూల్ చట్టవిరుద్ధమని ప్రకటించింది

సోమవారం ముంబైలో 96 కొత్త కోవిడ్-19 కేసులు నమోదయ్యాయి. (ఫైల్)

ముంబై:

కోవిడ్-19కి వ్యతిరేకంగా పూర్తిగా టీకాలు వేసిన వారిని మాత్రమే ముంబైలోని లోకల్ రైళ్లలో ప్రయాణించడానికి అనుమతించాలన్న మహారాష్ట్ర ప్రభుత్వ ఉత్తర్వు “చట్టవిరుద్ధం” మరియు పౌరుల ప్రాథమిక హక్కులను నిర్భయంగా ప్రభావితం చేసిందని బాంబే హైకోర్టు మంగళవారం పేర్కొంది.

ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శి సీతారాం కుంటే సంతకం చేసిన ఉత్తర్వులు విపత్తు నిర్వహణ నిబంధనల ప్రకారం నిర్దేశించిన విధానానికి భిన్నంగా ఉన్నాయని చీఫ్ జస్టిస్ దీపాంకర్ దత్తా, జస్టిస్ ఎంఎస్ కార్నిక్‌లతో కూడిన డివిజన్ బెంచ్ పేర్కొంది.

“మాజీ చీఫ్ సెక్రటరీ జారీ చేసిన ఉత్తర్వులు నిర్దేశించిన విధానాన్ని స్పష్టంగా మళ్లించే విధంగా ఉన్నాయి. చట్టవిరుద్ధమైన ఉత్తర్వుల కారణంగా, పౌరుల ప్రాథమిక హక్కులు నర్మగర్భంగా దెబ్బతిన్నాయి” అని హైకోర్టు పేర్కొంది.

టీకాలు వేయని వ్యక్తులు నగరంలో లోకల్ రైళ్లను ఉపయోగించడాన్ని నిషేధించడాన్ని సవాలు చేస్తూ దాఖలైన ప్రజా ప్రయోజన వ్యాజ్యాల సమూహాన్ని కోర్టు విచారించింది, అలాంటి నిషేధం చట్టవిరుద్ధం, ఏకపక్షం మరియు దేశవ్యాప్తంగా స్వేచ్ఛగా తిరిగే పౌరుల ప్రాథమిక హక్కును ఉల్లంఘిస్తుందని పేర్కొంది.

ఈ కేసులో పిటిషనర్లలో ఒకరైన న్యాయవాది నైల్స్ ఓజా గతంలో వాదిస్తూ, ఎస్‌ఓపిలతో ముందుకు వస్తున్నప్పుడు రాష్ట్రం తన మనస్సును వర్తింపజేయడంలో విఫలమైందని మరియు కేంద్రం లేదా మహారాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఏ విధంగానూ టీకాలు వేసిన మరియు టీకాలు వేయని వ్యక్తుల మధ్య వివక్ష చూపుతుందని వాదించారు. టీకాలు వేయడం తప్పనిసరి చేసింది.

ముంబైలో సోమవారం కరోనా పాజిటివ్‌గా తేలిన వారి సంఖ్య 20 నెలల కనిష్ట స్థాయికి చేరిందని బెంచ్ ఎత్తిచూపింది.

“COVID-19 కేసుల తగ్గుదల ధోరణిని దృష్టిలో ఉంచుకుని ఫిబ్రవరి 25న రాష్ట్ర కార్యవర్గం తగిన నిర్ణయం తీసుకుంటుందని మేము ఆశిస్తున్నాము మరియు విశ్వసిస్తున్నాము” అని హైకోర్టు పేర్కొంది మరియు తదుపరి విచారణను ఫిబ్రవరి 28కి వాయిదా వేసింది.

జనవరిలో, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం పూర్తిగా టీకాలు వేయని వారికి లోకల్ రైళ్లలో ప్రయాణించడాన్ని నిషేధించడం చట్టబద్ధమైనది మరియు సహేతుకమైనది అని బొంబాయి హైకోర్టుకు తెలిపింది. “ఇది పౌరుల ప్రాథమిక హక్కుపై విధించిన సహేతుకమైన పరిమితి మరియు వారి స్వంత ప్రయోజనాల కోసం పెద్ద ప్రజా ప్రయోజనాల కోసం ఇటువంటి నిషేధం విధించబడింది” అని ప్రభుత్వ న్యాయవాది అనిల్ అంతుర్కర్ అన్నారు.

మంగళవారం, Mr Anturkar, సందేహాస్పదమైన మూడు ఆదేశాలు (జూలై 15, ఆగస్టు 10 మరియు ఆగస్టు 11, 2021న జారీ చేయబడ్డాయి) ఇప్పుడు ఉపసంహరించుకున్నట్లు కోర్టుకు తెలియజేశారు.

“మేము నిషేధాన్ని ఉపసంహరించుకోవచ్చు (వ్యాక్సినేషన్ లేని వ్యక్తులు లేదా ఒక మోతాదు తీసుకున్న వారు లోకల్ రైళ్లను ఉపయోగించడం) లేదా ప్రస్తుత COVID-19 పరిస్థితి ఆధారంగా దానిని విధించవచ్చు. ఈ దశలో, నేను ఇంతకు మించి ఏమీ చెప్పలేను,” అన్నారాయన.

సోమవారం, ముంబైలో 96 కొత్త కోవిడ్-19 కేసులు నమోదయ్యాయి, ఇది ఏప్రిల్ 17, 2020 తర్వాత అతి తక్కువ ఒకేరోజు పెరుగుదల అని నగర పౌర సంఘం తెలిపింది.

ఈ ఉత్తర్వులు రాష్ట్ర విపత్తు నిర్వహణ నిబంధనలను ఉల్లంఘించాయని, ఇతర సభ్యులతో ఎలాంటి చర్చలు లేకుండానే రాష్ట్ర కార్యవర్గ అధ్యక్షుడిగా వ్యక్తిగత హోదాలో ఉత్తర్వులు జారీ చేశారని హైకోర్టు ధర్మాసనం పేర్కొంది.

“అత్యవసర పరిస్థితుల్లో మాత్రమే ఇటువంటి ఉత్తర్వులను జారీ చేసే అధికారం చైర్‌పర్సన్‌కు ఉంది. అయితే, ఈ మూడు ఉత్తర్వులలో ఏదీ మాజీ ప్రధాన కార్యదర్శికి అటువంటి ఉత్తర్వులను జారీ చేసే అత్యవసర పరిస్థితిని అందించలేదని మేము అభిప్రాయపడుతున్నాము” అని హైకోర్టు పేర్కొంది.

సరైన విధానాన్ని అనుసరించి ఆమోదించనందున మూడు సర్క్యులర్‌లను ఉపసంహరించుకోవడానికి సిద్ధంగా ఉన్నారా అని ధర్మాసనం సోమవారం ప్రభుత్వాన్ని కోరింది.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments