Saturday, May 28, 2022
HomeLatest Newsమణిపూర్‌లో పురుషుల కంటే మహిళలు అధిక సంఖ్యలో ఉన్నారు, కానీ 6% మాత్రమే మహిళా అభ్యర్థులు

మణిపూర్‌లో పురుషుల కంటే మహిళలు అధిక సంఖ్యలో ఉన్నారు, కానీ 6% మాత్రమే మహిళా అభ్యర్థులు


మణిపూర్‌లో పురుషుల కంటే మహిళలు అధిక సంఖ్యలో ఉన్నారు, కానీ 6% మాత్రమే మహిళా అభ్యర్థులు

మణిపూర్‌లో ఫిబ్రవరి 28 మరియు మార్చి 5న రెండు దశల్లో పోలింగ్ జరగనుంది

ఇంఫాల్:

మణిపూర్‌లో ఓటర్ల జాబితాలో పురుషుల కంటే మహిళలే అధికంగా ఉన్నారు. అయితే, దీనికి పూర్తి విరుద్ధంగా, వివిధ రాజకీయ పార్టీలు ఈసారి మొత్తం 265 మంది అభ్యర్థులలో 17 మంది మహిళలు మాత్రమే నామినేషన్లు వేశారు. తమ ఎన్నికల మేనిఫెస్టోలో, ప్రచారంలో ఉన్నప్పటికీ, పార్టీలు మహిళా సాధికారతను హైలైట్ చేస్తున్నాయి.

రాష్ట్రంలోని మొత్తం 20 లక్షల మంది ఓటర్లలో మహిళలు దాదాపు 52 శాతం ఉన్నారు, అయితే అసెంబ్లీలో లేదా ఎన్నికలలో కూడా వారి ప్రాతినిధ్యం దుర్భరంగా ఉంది. ఈ సంవత్సరం, మొత్తం 265 మంది పోటీదారులలో 6.42 శాతం మంది మహిళా అభ్యర్థులు మాత్రమే ఉన్నారు.

పోటీ చేస్తున్న 17 మంది మహిళా అభ్యర్థుల్లో మాజీ కాంగ్రెస్ నాయకురాలు పూనమ్ రాణి వాంగ్‌ఖేమ్ ఒకరు. ఎన్సీపీ టిక్కెట్టుపై పోరాడుతున్న ఆమె మహిళలు ఎదుర్కొంటున్న ఇబ్బందులను వివరించారు.

“మన సమాజంలో, అది నేరంతో పోరాడినా లేదా మా చిన్న సమస్యలను క్రమబద్ధీకరించినా, మీరు మహిళలు నాయకత్వం వహించడాన్ని మీరు చూస్తారు, కానీ మా రాజకీయాలు పూర్తిగా పురుషాధిక్యతతో ఉంటాయి మరియు వారు బహిరంగంగా మాట్లాడే స్త్రీని ఎదగనివ్వరు” అని Ms వాంగ్‌ఖేమ్ అన్నారు.

రాష్ట్రంలోని మొత్తం ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల్లో 33 శాతం మహిళలకు ఇస్తామని, వారికి ఉచిత రవాణా సౌకర్యం కల్పిస్తామని కాంగ్రెస్ హామీ ఇచ్చింది. మహిళా ఓటర్లను గెలిపించే ప్రయత్నంలో ప్రతిభావంతులైన కళాశాలలకు వెళ్లే విద్యార్థులకు ఉచిత స్కూటీలు ఇస్తామని బీజేపీ హామీ ఇచ్చింది.

“నేను ఉద్యోగంలో ఉంటే, నా దగ్గర డబ్బు ఉంటుంది, నేను ఆ వస్తువులన్నీ కొనగలను” అని నాజ్ ఫండ్రైమయుమ్ అనే విద్యార్థి చెప్పాడు.

ఇంఫాల్ యొక్క ప్రసిద్ధ ఇమా కీథెల్ లేదా మదర్స్ మార్కెట్ 500 సంవత్సరాలకు పైగా పాతది; ఇది పూర్తిగా 5,000 మంది మహిళలచే నిర్వహించబడుతోంది మరియు నిర్వహించబడుతుంది, ఇది ఆసియాలో అతిపెద్ద మహిళల మార్కెట్‌గా మారింది.

రెండు దశాబ్దాలుగా, ప్రభా దేవి ఈ మార్కెట్‌లో విక్రేతగా ఉన్నారు మరియు అన్నింటినీ చూసారు.

‘కాంగ్రెస్ హయాంలో బంద్‌లు, అడ్డంకులు, బూటకపు ఎన్‌కౌంటర్‌లు జరిగాయి. బజార్‌లో కూడా సంజిత్‌-రోబినా హత్య మన కళ్ల ముందే జరిగింది… బీజేపీ నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వ హయాంలో ఈ అవాంఛనీయ సంఘటనలు ఆగిపోయాయి. మునుపటిలా రాత్రిపూట జాగరూకతతో ఉండాల్సిన అవసరం లేదు. బీజేపీ పాలనలో నిత్యావసర వస్తువుల ధరలు పెరిగాయి. ఇంధన ధరలు, ఎల్‌పీజీ కూడా పెరిగాయి. ఆటో ఛార్జీలు కూడా పెరిగాయి. నిర్వహణ కష్టంగా ఉంది” అని ప్రభా దేవి NDTVతో అన్నారు.

గత రెండేళ్లలో కోవిడ్ లాక్‌డౌన్లు ఈ మహిళా విక్రేతలను తీవ్రంగా దెబ్బతీశాయి.

“కోవిడ్ కారణంగా, మార్కెట్ చాలా కాలంగా మూసివేయబడింది. ఇది మాకు చాలా కష్టమైంది.. అయితే ప్రభుత్వం ఉచిత బియ్యం అందించడం ద్వారా సహాయం చేసింది మరియు అన్నింటికీ సరిపోలేదు” అని మరొక మహిళా విక్రేత ఎల్ చంద్రగిణి దేవి అన్నారు. .

60 మంది సభ్యుల రాష్ట్ర అసెంబ్లీకి ఎన్నికలు జరగనున్నందున – మణిపూర్‌లో ఫిబ్రవరి 28 మరియు మార్చి 5 తేదీల్లో రెండు దశల్లో ఓటు వేయబడుతుంది. మార్చి 10న ఓట్ల లెక్కింపు జరగనుంది.

.


#మణపరల #పరషల #కట #మహళల #అధక #సఖయల #ఉననర #కన #మతరమ #మహళ #అభయరథల

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments