Thursday, May 26, 2022
HomeBusinessLIC IPO సమీపిస్తున్నందున, ప్రభుత్వ పాత్రపై ఆందోళనలు: నివేదిక

LIC IPO సమీపిస్తున్నందున, ప్రభుత్వ పాత్రపై ఆందోళనలు: నివేదిక


LIC IPO సమీపిస్తున్నందున, ప్రభుత్వ పాత్రపై ఆందోళనలు: నివేదిక

LIC యొక్క అతిపెద్ద IPOలో సంభావ్య పెట్టుబడిదారులు బీమా సంస్థపై ప్రభుత్వ నియంత్రణపై ఆందోళన చెందుతున్నారు

ముంబై:

లైఫ్ ఇన్సూరెన్స్ కార్ప్ ఆఫ్ ఇండియా (LIC) $8 బిలియన్ల ప్రారంభ పబ్లిక్ ఆఫర్‌లో కాబోయే పెట్టుబడిదారులు ప్రభుత్వం, దాని నియంత్రణ వాటాదారు నిర్దేశించిన లక్ష్యాలను చేరుకోవడానికి తమ ప్రయోజనాలను త్యాగం చేయబోమని కంపెనీ మేనేజ్‌మెంట్ నుండి హామీని కోరుతున్నారు.

భారతదేశం యొక్క అతిపెద్ద పబ్లిక్ లిస్టింగ్ కోసం వర్చువల్ రోడ్‌షోలలో, LIC మేనేజ్‌మెంట్ మరియు IPO బ్యాంకర్‌లు బీమా సంస్థ యొక్క గత పెట్టుబడులు మరియు వాటి నాణ్యత గురించి ప్రశ్నలు సంధించారని, ఈ విషయంపై అవగాహన ఉన్న నలుగురు వ్యక్తులు చెప్పారు.

LIC ఇటీవలి సంవత్సరాలలో ప్రభుత్వ-యాజమాన్య సంస్థల్లోని షేర్ల యొక్క కీలక కొనుగోలుదారుగా ఉంది, ఇది తరచుగా తక్కువ విజయవంతమైన పబ్లిక్ ఇష్యూల కంటే తక్కువ విజయవంతమైన షేర్ల నుండి బయటపడుతుంది. కష్టాల్లో ఉన్న ఆర్థిక సంస్థలను రక్షించడానికి కూడా ఇది ట్యాప్ చేయబడింది.

గత వారం ప్రారంభమైన IPO రోడ్‌షోలలో ప్రయోజనాల వివాదాల సమస్యలు ప్రధానాంశంగా మారుతున్నాయి మరియు ఈ నెలాఖరు వరకు కొనసాగుతాయని ఆ వర్గాలు తెలిపాయి.

“ప్రభుత్వం రెగ్యులేటర్, మేనేజర్ మరియు వాటాదారుగా వ్యవహరిస్తుంది మరియు వివిధ సమయాల్లో దాని స్థానాన్ని గందరగోళానికి గురిచేస్తుంది” అని రోడ్‌షోలకు హాజరుకాని ప్రాక్సీ అడ్వైజరీ సంస్థ ఇన్‌గవర్న్ వ్యవస్థాపకుడు శ్రీరామ్ సుబ్రమణియన్ అన్నారు.

“ప్రభుత్వ మంత్రిత్వ శాఖలు ఎల్‌ఐసి 100 శాతం తమ నియంత్రణలో ఉందని భావించవచ్చు మరియు అవసరమైనప్పుడు ఆ రకమైన ప్రభావాన్ని చూపాలని కోరుకుంటుంది మరియు ఇది పెట్టుబడిదారులకు ఆందోళన కలిగిస్తుంది” అని సుబ్రమణియన్ జోడించారు.

ఎల్‌ఐసి మరియు దాని ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బ్యాంకర్లు పెట్టుబడిదారుల ఆందోళనలను ఎంత ప్రభావవంతంగా పరిష్కరించగలుగుతున్నారు అనేది ఫ్లోట్‌లో బీమా సంస్థ యొక్క వాల్యుయేషన్‌ను నిర్ణయించడంలో సహాయపడుతుంది మరియు తత్ఫలితంగా వార్షిక ద్రవ్య లోటు రంధ్రాన్ని పూడ్చడానికి IPO ద్వారా వచ్చే ఆదాయాన్ని బ్యాంకింగ్ చేస్తున్న భారత ప్రభుత్వ ఆర్థిక స్థితి .

వ్యాఖ్యను కోరుతూ వచ్చిన ఇమెయిల్‌లకు ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ స్పందించలేదు, అయితే LIC తిరస్కరించింది. చర్చలు ప్రైవేట్‌గా ఉన్నందున మూలాలను గుర్తించడానికి నిరాకరించారు.

దాని డ్రాఫ్ట్ ప్రాస్పెక్టస్‌లో, బీమా సంస్థ ఇప్పుడు LICలో 100 శాతం వాటాను కలిగి ఉంది మరియు IPO తర్వాత దాదాపు 95% వాటాను కలిగి ఉంటుందని భావిస్తున్న ప్రభుత్వ ప్రమేయాన్ని ఒక ప్రమాద కారకంగా పేర్కొంది మరియు ప్రభుత్వ చర్య వల్ల మైనారిటీ వాటాదారులు నష్టపోవచ్చని పేర్కొంది.

LIC ఛైర్మన్ MR కుమార్ సోమవారం ఒక వార్తా సమావేశంలో మాట్లాడుతూ, IPO తర్వాత ప్రభుత్వ నియంత్రణ గురించి సంభావ్య పెట్టుబడిదారులు ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదని, నిర్ణయాలను దాని బోర్డు తీసుకుంటుంది మరియు ప్రభుత్వం కాదు.

కోల్ ఇండియాకు సమాంతరమా?

ఆరు దశాబ్దాల క్రితం భారతదేశ బీమా రంగం జాతీయం చేయబడినప్పుడు ఏర్పాటైన LIC, 280 మిలియన్లకు పైగా పాలసీలు మరియు 60 శాతానికి పైగా బీమా విభాగంలో దేశంలో వ్యాపారాన్ని విస్తరించింది.

ప్రాస్పెక్టస్ ప్రకారం, మొత్తం కేంద్ర మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వ సెక్యూరిటీలలో 115.2 ట్రిలియన్ రూపాయల విలువైన సెంట్రల్ బ్యాంక్ కంటే ఎక్కువ, గత సంవత్సరం మార్చి నాటికి 23.5 ట్రిలియన్ రూపాయల ($315 బిలియన్) విలువైన ప్రభుత్వ సెక్యూరిటీలను కలిగి ఉంది. .

2019లో, సమస్యాత్మకమైన IDBI బ్యాంక్‌ని స్వాధీనం చేసుకుంది, ఎందుకంటే షేర్లు పడిపోయిన మరియు దాని పుస్తకంలో దాదాపు మూడింట ఒక వంతు చెడిపోయిన రుణదాత కోసం ఆచరణీయమైన కొనుగోలుదారుని కనుగొనడంలో ప్రభుత్వం కష్టపడుతోంది.

రుణదాతలో 50 శాతానికి పైగా వాటా కోసం కొనుగోలుదారుని వెంబడిస్తున్నప్పటికీ, ఐడిబిఐ బ్యాంక్‌లో మరింత మూలధనాన్ని నింపాల్సి ఉంటుందని ఎల్‌ఐసి తన డ్రాఫ్ట్ పేపర్‌లలో పేర్కొంది.

కొంతమంది మార్కెట్ విశ్లేషకులు మరియు ఫండ్ మేనేజర్‌లు 2010లో మార్కెట్‌లోకి ప్రవేశించిన కోల్ ఇండియాతో LIC యొక్క సమాంతరాలను చూపుతున్నారు మరియు గుత్తాధిపత్యంగా ఉన్నప్పటికీ, దాని ఈక్విటీ విలువ సగానికి పైగా కోల్పోయింది.

కోల్ ఇండియా ఛైర్మన్ మరియు మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ ప్రమోద్ అగర్వాల్ తన చివరి ఆదాయాల కాల్‌లో, ప్రస్తుత మార్కెట్ విలువ తక్కువగా ఉండటానికి ఒక కారణం కావచ్చు, కొన్నిసార్లు ప్రభుత్వం వాటాదారులచే ప్రశంసించబడని చర్యలను తీసుకుంటుంది.

“LIC వాటాదారులకు లాభదాయకం కాని నిర్ణయాలు తీసుకుంటే, వారు ఆందోళనలను లేవనెత్తుతారు” అని స్వతంత్ర ఆర్థిక సేవల సలహాదారు శ్రీ అశ్విన్ పరేఖ్ అన్నారు.

“చిల్డ్రన్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ ఫండ్ ప్రభుత్వ యాజమాన్యంలోని కోల్ ఇండియా నుండి మెజారిటీ వాటాదారు ఏమి చేస్తున్నాడనే దానిపై ఆందోళనలు ఉన్నందున మరియు ఎల్‌ఐసి కూడా దాని వాటాదారుల నుండి ఇలాంటి పుష్‌బ్యాక్‌లను ఎదుర్కొనే అవకాశం ఉన్నందున లిస్టింగ్ తర్వాత దాని నుండి నిష్క్రమించినప్పుడు మేము ఇంతకు ముందు జరిగినట్లు చూశాము.”

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments