Thursday, May 26, 2022
HomeBusinessప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో GDP మహమ్మారి పూర్వ స్థాయి కంటే కేవలం 1% కంటే ఎక్కువగా...

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో GDP మహమ్మారి పూర్వ స్థాయి కంటే కేవలం 1% కంటే ఎక్కువగా ఉంటుంది: RBI డిప్యూటీ గవర్నర్


ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో GDP మహమ్మారి పూర్వ స్థాయి కంటే కేవలం 1% కంటే ఎక్కువగా ఉంటుంది: RBI డిప్యూటీ గవర్నర్

2021-22లో మహమ్మారి ముందున్న స్థాయి కంటే జిడిపి కేవలం 1 శాతం మాత్రమే ఉంటుందని ఆర్‌బిఐ డిప్యూటీ గవర్నర్ మైఖేల్ పాత్ర తెలిపారు.

ముంబై:

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో అంచనా వేసిన 9.2 శాతం వృద్ధి తర్వాత కూడా భారతదేశ స్థూల దేశీయోత్పత్తి (GDP) మహమ్మారి పూర్వ స్థాయి కంటే కేవలం ఒక శాతం ఎక్కువగా ఉంటుంది మరియు ఈ అంశం ద్రవ్యోల్బణంపై ఓదార్పుతో కూడి ఉంటుంది, రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (RBI) అనుకూల ద్రవ్య విధానాన్ని కొనసాగించండి.

పుణె ఇంటర్నేషనల్ సెంటర్‌లో ఏర్పాటు చేసిన వార్షిక ఆసియా ఎకనామిక్ డైలాగ్‌లో బుధవారం ఆర్‌బిఐ డిప్యూటీ గవర్నర్ మైఖేల్ డి పాత్రా ఈ విషయాన్ని తెలిపారు.

మహమ్మారికి చాలా ముందే 2017లో భారతదేశ వృద్ధి స్లయిడ్ ప్రారంభమైందని స్పష్టం చేస్తూ, సెంట్రల్ బ్యాంక్‌లోని క్రిటికల్ మానిటరీ పాలసీ డిపార్ట్‌మెంట్‌ను పర్యవేక్షిస్తున్న మిస్టర్ పాత్రా, దేశం ఎప్పటికీ ఉత్పత్తిలో 15 శాతం వరకు కోల్పోయిందని, దీని ఫలితంగా జీవనోపాధిని కూడా కోల్పోవడం.

ద్రవ్యోల్బణానికి వ్యతిరేకంగా వ్యవహరించడంలో భారతదేశం వెనుకబడి ఉందని మరియు ఇతర దేశాలు చేస్తున్నట్లుగా రేట్లు పెంచడం ప్రారంభించడాన్ని ఆయన ఖండించారు, జనవరిలో ధరల పెరుగుదల గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుంది. ఆర్‌బిఐ “సాధారణీకరించడానికి తన సమయాన్ని ఎంచుకునే హక్కును కలిగి ఉంది” అని మిస్టర్ పాత్ర అన్నారు.

“ద్రవ్యోల్బణం విషయానికొస్తే, భారతదేశం సౌకర్యవంతమైన స్థితిలో ఉంది. మరియు, అది అక్కడ ఉన్నందున, వృద్ధికి మద్దతు ఇవ్వడానికి మాకు హెడ్‌రూమ్ ఉంది మరియు మేము కోల్పోయిన ఉత్పత్తి, కోల్పోయిన జీవనోపాధితో వ్యవహరిస్తున్నందున మేము అలా చేస్తాము” అని మిస్టర్ పాత్ర తనలో తెలిపారు. చిరునామా.

జనవరిలో 6.01 శాతం ప్రధాన ద్రవ్యోల్బణం గరిష్ట స్థాయి అని, డిసెంబర్ 2021 త్రైమాసికం నాటికి RBI లక్ష్యం నాలుగు శాతానికి తగ్గుతుందని ఆయన తెలిపారు.

వృద్ధిపై, 2020-21 మొదటి త్రైమాసికంలో ఆర్థిక వ్యవస్థలో దాదాపు నాల్గవ వంతు సంకోచానికి దారితీసిన 2020లో మహమ్మారిలోకి ప్రవేశించడానికి కఠినమైన లాక్‌డౌన్‌లను కలిగి ఉన్న భారతదేశం, పెరూ తర్వాత రెండవ అత్యంత దెబ్బతిన్న దేశమని ఆయన అన్నారు. .

“మరియు, మీరు ఆర్థిక ఉద్దీపనను నాకౌట్ చేస్తే, భారతదేశం పెరూ యొక్క మాంద్యంను అధిగమించింది. కాబట్టి, మేము ప్రపంచంలోని లోతైన మాంద్యం నుండి బయటపడాము” అని మిస్టర్ పాత్ర జోడించారు.

ద్రవ్యోల్బణంపై, బేస్ ఎఫెక్ట్‌ల కారణంగా స్థాయి పూర్తిగా పెరిగినట్లు కనిపిస్తున్నదని, అయితే ద్రవ్యోల్బణంలో మొమెంటం లేదా నెలవారీ మార్పు ప్రతికూలంగా ఉందని మరియు ద్రవ్యోల్బణాన్ని తగ్గించిందని ఆయన అన్నారు.

“జనవరిలో ప్రధాన ద్రవ్యోల్బణం గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుందని మా భావన మరియు 2022 చివరి త్రైమాసికం నాటికి ఇది నాలుగు శాతానికి తగ్గుతుందని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. ఇది పాలసీ రేట్లను తక్కువగా నిర్వహించడానికి మరియు అనుకూలతతో పట్టుదలతో ఉండటానికి మాకు స్థలాన్ని అందించింది. వైఖరి, తద్వారా రికవరీని వేగవంతం చేయడం మరియు విస్తృతం చేయడంపై మేము అన్ని శక్తులను కేంద్రీకరించగలము,” అన్నారాయన.

పెట్రోలియం ఉత్పత్తుల ఎక్సైజ్ సుంకాలలో కోతలు ఇప్పటికీ ఆర్థిక వ్యవస్థ ద్వారా పని చేస్తున్నాయని మరియు ఈ ఒత్తిళ్లను అణచివేస్తున్నాయని ఆయన అన్నారు.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments