Monday, May 23, 2022
HomeLatest Newsరష్యా ఉక్రెయిన్‌పై దండయాత్రకు సిద్ధమవుతుందని అమెరికా చెప్పడంతో వ్లాదిమిర్ పుతిన్ అణు కసరత్తులు

రష్యా ఉక్రెయిన్‌పై దండయాత్రకు సిద్ధమవుతుందని అమెరికా చెప్పడంతో వ్లాదిమిర్ పుతిన్ అణు కసరత్తులు


రష్యా ఉక్రెయిన్‌పై దండయాత్రకు సిద్ధమవుతుందని అమెరికా చెప్పడంతో వ్లాదిమిర్ పుతిన్ అణు కసరత్తులు

రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ బాలిస్టిక్ క్షిపణుల శిక్షణా ప్రయోగాలను పరిశీలించారు

మాస్కో:

రష్యా యొక్క వ్యూహాత్మక అణు దళాలు శనివారం అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ పర్యవేక్షిస్తున్న విన్యాసాలను నిర్వహించాయి మరియు ఉక్రెయిన్ సరిహద్దు సమీపంలో రష్యా దళాలు ముందుకు సాగుతున్నాయని మరియు “దాడి చేసేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నాయని” వాషింగ్టన్ ఆరోపించింది.

పాశ్చాత్య యుద్ధ భయాలు పెరగడంతో, అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ యొక్క జాతీయ భద్రతా బృందం రష్యా “ఏ సమయంలోనైనా” ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేయగలదని వారు ఇప్పటికీ విశ్వసిస్తున్నారని మరియు సంక్షోభంపై చర్చించడానికి ఆదివారం తన అగ్ర సలహాదారులను సమావేశపరచాలని యోచిస్తున్నట్లు వైట్ హౌస్ తెలిపింది.

సంపన్న దేశాల G7 గ్రూప్‌కు చెందిన విదేశాంగ మంత్రులు రష్యా తన సైనిక కార్యకలాపాలను ఈ ప్రాంతంలో తగ్గిస్తున్నట్లు తమకు ఎటువంటి ఆధారాలు కనిపించలేదని మరియు పరిస్థితి గురించి “తీవ్ర ఆందోళన”గా ఉన్నాయని చెప్పారు.

కైవ్ మరియు మాస్కో సరిహద్దు సమీపంలో కొత్త షెల్లింగ్‌పై ఆరోపణలు చేసిన తర్వాత, ఫ్రాన్స్ మరియు జర్మనీలు ఉక్రెయిన్‌లోని తమ పౌరులందరినీ లేదా కొంతమందిని విడిచిపెట్టాలని కోరారు. రష్యా బలగాలు సరిహద్దుకు “విప్పడం మరియు దగ్గరగా వెళ్లడం” ప్రారంభించాయని యుఎస్ డిఫెన్స్ సెక్రటరీ లాయిడ్ ఆస్టిన్ అన్నారు.

“అతను (పుతిన్) సంఘర్షణ అంచుల నుండి వెనక్కి తగ్గుతారని మేము ఆశిస్తున్నాము” అని ఆస్టిన్ లిథువేనియాలో ఒక వార్తా సమావేశంలో అన్నారు, ఉక్రెయిన్‌పై దాడి అనివార్యం కాదు.

ఉక్రెయిన్ ఎప్పుడూ కూటమిలో చేరకుండా నిరోధించాలని NATOని డిమాండ్ చేస్తూ రష్యా సైనిక నిర్మాణాన్ని ఆదేశించింది, అయితే ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేయాలని యోచిస్తున్నట్లు పాశ్చాత్య హెచ్చరికలు ఉన్మాద మరియు ప్రమాదకరమైనవి. మాస్కో వెనుకకు లాగుతున్నట్లు చెప్పింది, అయితే వాషింగ్టన్ మరియు మిత్రదేశాలు నిర్మాణాన్ని పెంచుతున్నాయని చెప్పారు.

మాస్కో యొక్క ప్రధాన డిమాండ్లు నాన్-స్టార్టర్స్ అని వాషింగ్టన్ మరియు NATO చెబుతున్నాయి, అయితే ఉక్రెయిన్‌లో పుతిన్ ప్రణాళికలపై భయాలు పెరుగుతున్నాయి.

మ్యూనిచ్‌లో జరిగిన భద్రతా సదస్సులో తన నిరుత్సాహాన్ని వ్యక్తం చేస్తూ, ఉక్రేనియన్ ప్రెసిడెంట్ వోలోడిమిర్ జెలెన్స్కీ గ్లోబల్ సెక్యూరిటీ ఆర్కిటెక్చర్ “దాదాపు విచ్ఛిన్నమైందని” అన్నారు. తన దేశానికి కొత్త భద్రతా హామీలను రూపొందించడానికి ఐక్యరాజ్యసమితి భద్రతా మండలి, జర్మనీ మరియు టర్కీ శాశ్వత సభ్యులు సమావేశం కావాలని ఆయన కోరారు.

“దశాబ్దాల క్రితం ప్రపంచం అంగీకరించిన నియమాలు ఇకపై పనిచేయవు” అని జెలెన్స్కీ చెప్పారు. “వారు కొత్త బెదిరింపులను కొనసాగించరు … మీకు కరోనావైరస్ వ్యాక్సిన్ అవసరమైనప్పుడు ఇది దగ్గు సిరప్.”

ప్రపంచ బ్యాంక్ ప్రెసిడెంట్ డేవిడ్ మాల్‌పాస్ శనివారం జెలెన్స్‌కీతో మాట్లాడుతూ ఉక్రెయిన్‌కు $350 మిలియన్ల వరకు నిధులను అందించడానికి బ్యాంక్ సిద్ధంగా ఉంది.

హైపర్సోనిక్ మరియు క్రూయిజ్ క్షిపణి

అణు దళాల డ్రిల్‌ల సమయంలో రష్యా సముద్రంలో హైపర్‌సోనిక్ మరియు క్రూయిజ్ క్షిపణులను విజయవంతంగా పరీక్షించిందని క్రెమ్లిన్ తెలిపింది. “పరిస్థితి కేంద్రం” నుండి బెలారసియన్ నాయకుడు అలెగ్జాండర్ లుకాషెంకోతో స్క్రీన్‌లపై వ్యాయామాలను పుతిన్ గమనించారు.

రాబోయే రోజుల్లో ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేయాలని పుతిన్ నిర్ణయం తీసుకున్నారని తాను నమ్ముతున్నానని బిడెన్ శుక్రవారం తెలిపాడు మరియు అణు దళాల వ్యాయామాలు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఆందోళనలను రేకెత్తిస్తున్నాయని ఆస్టిన్ శనివారం చెప్పారు.

“అధ్యక్షుడు బిడెన్ ఉక్రెయిన్‌లో అభివృద్ధి చెందుతున్న పరిస్థితిని పర్యవేక్షిస్తూనే ఉన్నాడు మరియు అతని జాతీయ భద్రతా బృందం మైదానంలో జరిగే సంఘటనల గురించి క్రమం తప్పకుండా అప్‌డేట్ చేస్తున్నారు” అని వైట్ హౌస్ ప్రెస్ సెక్రటరీ జెన్ ప్సాకి ఒక ప్రకటనలో తెలిపారు. రష్యా ఏ సమయంలోనైనా ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేయవచ్చని వారు పునరుద్ఘాటించారు.

G7 విదేశాంగ మంత్రులు రష్యా దౌత్య మార్గాన్ని ఎంచుకోవాలని పిలుపునిచ్చారు. “మొదటి దశగా, ఉక్రెయిన్ సరిహద్దుల వెంబడి రష్యా తన సైనిక కార్యకలాపాల తగ్గింపును అమలు చేస్తుందని మేము ఆశిస్తున్నాము. ఈ తగ్గింపుకు సంబంధించిన ఎటువంటి ఆధారాలు మాకు కనిపించలేదు” అని వారు ఒక ప్రకటనలో తెలిపారు.

ఫ్రెంచ్ అధ్యక్షుడు ఇమ్మాన్యుయేల్ మాక్రాన్‌తో తాను “అత్యవసర” ఫోన్ సంభాషణ చేశానని మరియు తక్షణ తీవ్రతను తగ్గించడం మరియు రాజకీయ-దౌత్యపరమైన పరిష్కార మార్గాల గురించి చర్చించినట్లు జెలెన్స్కీ చెప్పారు. మాక్రాన్ ఆదివారం పుతిన్‌తో మాట్లాడనున్నారు.

అణు కసరత్తులు గత నాలుగు నెలల్లో రష్యా యొక్క సాయుధ దళాల విన్యాసాలను అనుసరిస్తాయి, ఇందులో 150,000 లేదా అంతకంటే ఎక్కువ మంది పశ్చిమ దేశాల అంచనా ప్రకారం – ఉక్రెయిన్‌కు ఉత్తరం, తూర్పు మరియు దక్షిణం వైపున సైన్యాన్ని నిర్మించారు.

US-ఆధారిత మాక్సర్ టెక్నాలజీస్ ప్రకారం, ఉపగ్రహ చిత్రాలతో అభివృద్ధిని ట్రాక్ చేసే US-ఆధారిత మాక్సర్ టెక్నాలజీస్ ప్రకారం, కొత్త హెలికాప్టర్‌లు మరియు యుద్ధ సమూహ విస్తరణ ట్యాంకులు, సాయుధ సిబ్బంది వాహకాలు మరియు సహాయక పరికరాలు సరిహద్దు సమీపంలో రష్యాలోని సైట్‌లకు తరలించబడ్డాయి.

రష్యా డిమాండ్లను సీరియస్‌గా తీసుకోవాలనే సందేశాన్ని పంపడమే లక్ష్యంగా శనివారం నాటి కసరత్తులు చేపట్టినట్లు మాస్కోకు చెందిన విశ్లేషకులు తెలిపారు.

“ఈ ప్రాంతంలో రష్యా యొక్క చట్టబద్ధమైన హక్కులను విస్మరించడం యూరోపియన్ ఖండంలోనే కాకుండా ప్రపంచంలో కూడా స్థిరత్వాన్ని ప్రతికూలంగా ప్రభావితం చేస్తుంది” అని రష్యా విదేశాంగ మంత్రి సెర్గీ లావ్‌రోవ్ తన ఫ్రెంచ్ కౌంటర్‌కు ఫోన్ ద్వారా చెప్పినట్లు అతని మంత్రిత్వ శాఖ పేర్కొంది.

భద్రతా కారణాల దృష్ట్యా కూటమి సిబ్బందిని కైవ్ నుండి పశ్చిమ నగరమైన ఎల్వివ్‌కు మరియు బ్రస్సెల్స్‌కు తరలించినట్లు నాటో అధికారి ఒకరు తెలిపారు. యునైటెడ్ స్టేట్స్ మరియు ఇతర దేశాలు దౌత్యవేత్తలను ఎల్వివ్‌కు తరలించాయి.

షెల్లింగ్ ఆరోపణలు

రష్యా-మద్దతుగల తిరుగుబాటుదారులు తూర్పు ఉక్రెయిన్‌ను స్వాధీనం చేసుకున్నారు మరియు రష్యా క్రిమియాను 2014లో ఉక్రెయిన్ నుండి స్వాధీనం చేసుకుంది. తూర్పు ప్రాంతంలో జరిగిన ఘర్షణలో 14,000 మందికి పైగా మరణించారని కైవ్ చెప్పారు.

తూర్పు ఉక్రెయిన్‌లోని వేర్పాటువాద నాయకులు మహిళలు మరియు పిల్లలను రష్యాకు ఖాళీ చేయమని ఆదేశించిన తర్వాత పూర్తి సైనిక సమీకరణను ప్రకటించారు, ఉక్రేనియన్ దళాల ఆసన్న దాడి ముప్పును ఉటంకిస్తూ, కైవ్ ఖండించారు.

కైవ్ మరియు పాశ్చాత్య నాయకులు సమీకరణ, తరలింపు మరియు పెరిగిన షెల్లింగ్ ఆక్రమణకు ఒక సాకును సృష్టించే రష్యా ప్రణాళికలో భాగమని చెప్పారు.

రష్యాకు చెందిన ఎఫ్‌ఎస్‌బి సెక్యూరిటీ సర్వీస్ సరిహద్దు సమీపంలోని రష్యా భూభాగంలో రెండు షెల్స్ పడ్డాయని రష్యాకు చెందిన టాస్ వార్తా సంస్థ నివేదించింది.

ఉక్రెయిన్ యొక్క మిలిటరీ రష్యా వారు ఉక్రేనియన్ అని నిర్ధారించడానికి షెల్ల చిత్రాలను నకిలీ చేసిందని ఆరోపించింది మరియు రష్యన్ ప్రత్యేక దళాల సహకారంతో రెచ్చగొట్టే చర్యలకు కిరాయి సైనికులు వేర్పాటువాదుల ఆధీనంలో ఉన్న తూర్పు ఉక్రెయిన్‌కు చేరుకున్నారని చెప్పారు.

ఉక్రెయిన్ విదేశాంగ మంత్రి ఆరోపించిన సంఘటనలపై స్వతంత్ర అంతర్జాతీయ దర్యాప్తును డిమాండ్ చేశారు మరియు తూర్పు ఉక్రెయిన్‌లో రష్యా అనుకూల వేర్పాటువాదులు జరిపిన షెల్లింగ్‌లో ఇద్దరు సైనికులు మరణించారని మిలిటరీ తెలిపింది.

ఉక్రెయిన్‌లోని డొనెట్స్క్ మరియు లుహాన్స్క్ ప్రాంతాల్లోని రెండు రష్యా-మద్దతుగల, స్వయం ప్రకటిత రిపబ్లిక్‌లు శుక్రవారం 1,400 కంటే ఎక్కువ పేలుళ్లకు గురయ్యాయని ఆర్గనైజేషన్ ఫర్ సెక్యూరిటీ అండ్ కోఆపరేషన్ ఇన్ యూరోప్ (OSCE) తెలిపింది. శనివారం OSCE మానిటర్ల ద్వారా దాదాపు 2,000 కాల్పుల విరమణ ఉల్లంఘనలు నమోదయ్యాయి, దౌత్య మూలం రాయిటర్స్‌కు తెలిపింది.

వేర్పాటువాదుల నియంత్రణలో ఉన్న డొనెట్స్క్ నగరం మధ్యలో ఆదివారం రాత్రి పలు పేలుళ్లు వినిపించాయని రాయిటర్స్ రిపోర్టర్ తెలిపారు. పేలుళ్ల మూలం స్పష్టంగా లేదు. వేర్పాటువాద అధికారులు లేదా కైవ్ నుండి తక్షణ వ్యాఖ్య లేదు.

“ఇది నిజంగా భయానకంగా ఉంది. నేను తీసుకువెళ్ళగలిగినవన్నీ తీసుకున్నాను” అని 30 ఏళ్ల టట్యానా తన 4 ఏళ్ల కుమార్తెతో బస్సు ఎక్కింది.

10,000 మంది నిర్వాసితులు రష్యాకు చేరుకున్నారని రష్యా వార్తా సంస్థలు తెలిపాయి. 700,000 మందిని ఖాళీ చేయించాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నట్లు వేర్పాటువాద నేతలు చెబుతున్నారు.

(ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి స్వయంచాలకంగా రూపొందించబడింది.)

.


#రషయ #ఉకరయనప #దడయతరక #సదధమవతదన #అమరక #చపపడత #వలదమర #పతన #అణ #కసరతతల

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments