Saturday, May 28, 2022
HomeLatest Newsసోవియట్ అనంతర రాజకీయాల్లో ఉక్రెయిన్ సంక్షోభం దాని మూలాలను కలిగి ఉంది: విదేశాంగ మంత్రి ఎస్...

సోవియట్ అనంతర రాజకీయాల్లో ఉక్రెయిన్ సంక్షోభం దాని మూలాలను కలిగి ఉంది: విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్


సోవియట్ అనంతర రాజకీయాల్లో ఉక్రెయిన్ సంక్షోభం దాని మూలాలను కలిగి ఉంది: విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్

ఉక్రెయిన్‌ సంక్షోభంపై దౌత్యపరమైన పరిష్కారం కోసం భారత్‌ ప్రయత్నిస్తోందని జైశంకర్‌ అన్నారు.

న్యూఢిల్లీ:

ఉక్రెయిన్‌లో పరిస్థితి సోవియట్ అనంతర రాజకీయాలు, నాటో విస్తరణ మరియు రష్యా మరియు యూరప్‌ల మధ్య గతిశీలతలో దాని మూలాలను కలిగి ఉందని రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ గుర్తించిన తర్వాత మాస్కో మరియు పశ్చిమ దేశాల మధ్య ఉద్రిక్తతలు పెరుగుతున్న నేపథ్యంలో విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్ మంగళవారం అన్నారు. స్వతంత్ర రాష్ట్రాలుగా విడిపోయిన ఉక్రేనియన్ ప్రాంతాలు.

పారిస్‌లోని థింక్-ట్యాంక్‌లో జరిగిన ఇంటరాక్టివ్ సెషన్‌లో, ఈ రోజు ప్రపంచం “బహుళ సంక్షోభాల” మధ్యలో ఉందని మరియు ఈ పరిణామాలు అంతర్జాతీయ క్రమంలో కొత్త సవాళ్లను సృష్టించాయని అన్నారు.

సోమవారం ఫ్రెంచ్ దినపత్రిక లే ఫిగారోలో ప్రచురితమైన ఒక ఇంటర్వ్యూలో విడిగా, మిస్టర్ జైశంకర్ మాట్లాడుతూ ఉక్రెయిన్‌లో గత 30 సంవత్సరాలుగా సంక్లిష్ట పరిస్థితుల గొలుసు ఫలితంగా ఉందని మరియు చాలా దేశాలు దౌత్యపరమైన పరిష్కారాన్ని కోరుతున్నాయని అన్నారు.

“ఉక్రెయిన్‌లో పరిస్థితి గత ముప్పై సంవత్సరాలుగా సంక్లిష్ట పరిస్థితుల గొలుసు యొక్క ఫలితం. చాలా చురుకుగా ఉన్న భారతదేశం మరియు ఫ్రాన్స్ వంటి చాలా దేశాలు దౌత్యపరమైన పరిష్కారాన్ని కోరుతున్నాయి” అని ఆయన చెప్పారు.

“అసలు ప్రశ్న ఏమిటంటే: మీరు మంచి పరిష్కారాన్ని కనుగొనడానికి సమీకరించబడ్డారా లేదా మీరు భంగిమలతో సంతృప్తి చెందారా? భారతదేశం రష్యాతో, ఇతర దేశాలతో, UN భద్రతా మండలిలో మాట్లాడవచ్చు మరియు ఫ్రాన్స్ వంటి కార్యక్రమాలకు మద్దతు ఇవ్వగలదు,” అని జైశంకర్ అడిగినప్పుడు చెప్పారు. ఉక్రెయిన్ సరిహద్దుల్లో రష్యా సైన్యం ఏకాగ్రతను భారత్ ఎందుకు ఖండించలేదు.

ఉక్రెయిన్‌లోని రెండు విడిపోయిన ప్రాంతాలను స్వతంత్ర రాష్ట్రాలుగా గుర్తిస్తున్నట్లు రష్యా అధ్యక్షుడు పుతిన్ ప్రకటించిన తర్వాత ఉక్రెయిన్ సంక్షోభం మరింత తీవ్రమైంది.

ఫ్రెంచ్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఇంటర్నేషనల్ రిలేషన్స్‌లో తన ప్రసంగంలో, మిస్టర్ జైశంకర్ వేగంగా విస్తరిస్తున్న ఇండో-ఫ్రెంచ్ సంబంధాలను విస్తృతంగా పరిశోధించారు మరియు సముద్రగర్భం నుండి అంతరిక్షం వరకు మరియు సైబర్ నుండి మహాసముద్రాల వరకు అనేక భద్రతా సవాళ్లను ఎదుర్కోవడంలో భారతదేశం ఫ్రాన్స్‌ను “విశ్వసనీయ” భాగస్వామిగా చూస్తుందని అన్నారు. .

“75 సంవత్సరాల క్రితం స్వతంత్ర దేశంగా మా ప్రయాణం ప్రారంభమైనప్పటి నుండి (ఇండో-ఫ్రెంచ్ సంబంధాలు) ఇప్పుడు అత్యంత బలమైనదని నేను నిజమైన విశ్వాసంతో చెప్పగలను” అని ఆయన అన్నారు.

“మా కాలంలోని గందరగోళం ద్వారా, ఫ్రాన్స్‌తో భారతదేశ సంబంధాలు స్థిరమైన మరియు స్పష్టమైన మార్గంలో ముందుకు సాగుతూనే ఉన్నాయి. ఇది ఆకస్మిక మార్పులు మరియు ఆశ్చర్యాల నుండి విముక్తి పొందిన సంబంధం, కొన్నిసార్లు మనం ఇతర సందర్భాల్లో చూస్తాము,” అని జైశంకర్ జోడించారు.

1998లో అణుపరీక్షల తర్వాత భారతదేశం యొక్క “వ్యూహాత్మక బలవంతం” గురించి ఫ్రాన్స్‌కు అవగాహన ఉందని కూడా అతను ఫ్రాన్స్‌ను ప్రస్తావించాడు.

“పౌర అణుశక్తిలో అంతర్జాతీయ సహకారాన్ని పునఃప్రారంభించేందుకు 2008లో అణు సరఫరాదారుల సమూహం నుండి భారతదేశానికి మినహాయింపు పొందడంలో ఫ్రెంచ్ మద్దతు ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించింది” అని ఆయన చెప్పారు.

ఉక్రెయిన్ సంక్షోభాన్ని తైవాన్‌లోని పరిస్థితితో పోల్చమని అడిగినప్పుడు, మిస్టర్ జైశంకర్ వివిధ సమస్యలకు విభిన్న చరిత్రలు, విభిన్న సందర్భాలు మరియు ఆటగాళ్లు ఉన్నాయని మరియు ఒక థియేటర్‌లోని సమస్యలను మరొక థియేటర్‌కి మార్చడం తప్పుదారి పట్టించేదని అన్నారు.

“రెండూ నిర్దిష్ట ప్రాంతం యొక్క చాలా క్లిష్టమైన చరిత్రల ఉత్పత్తులు. ఉక్రెయిన్ విషయంలో, ఇది చాలా వరకు సోవియట్ అనంతర రాజకీయాలు, NATO యొక్క విస్తరణ, రష్యా మరియు యూరప్ మరియు రష్యా మరియు పశ్చిమ దేశాల మధ్య డైనమిక్స్ నుండి ఉద్భవించింది. ” అతను వాడు చెప్పాడు.

“తైవాన్ విషయంలో, ఇది చైనీస్ చరిత్రలో ఏమి జరిగిందో మరియు ఆసియాలో ప్రచ్ఛన్న యుద్ధం మరియు ఇతర పరిణామాలు జరిగిన విధంగా ఏమి జరిగిందో దాని ఉత్పత్తి అని నేను భావిస్తున్నాను” అని అతను చెప్పాడు.

చైనాతో తూర్పు లడఖ్ సరిహద్దు వరుసలో, మిస్టర్ జైశంకర్ మాట్లాడుతూ, రెండు వైపులా 13 రౌండ్ల సైనిక చర్చలు జరిగాయి మరియు దాని ఫలితంగా అనేక ఘర్షణ పాయింట్లు గణనీయమైన పురోగతి సాధించాయి.

అదే సమయంలో, పరిష్కరించాల్సిన కొన్ని ఘర్షణ పాయింట్లు మిగిలి ఉన్నాయని ఆయన అన్నారు.

యథాతథ స్థితిలో ఎలాంటి మార్పునకు అంగీకరించబోమని, వాస్తవ నియంత్రణ రేఖను ఏకపక్షంగా మార్చే ఏ ప్రయత్నాన్ని అంగీకరించబోమని భారత్ ఖచ్చితంగా చెప్పిందని జైశంకర్ అన్నారు.

“కాబట్టి ఇది ఎంత సంక్లిష్టమైనదైనా, ఎంత సమయం పడుతుంది, ఎంత కష్టమైనదైనా, స్పష్టత మనకు మార్గనిర్దేశం చేస్తుంది మరియు నేను ఆశావాదం కంటే మరొకటి చెబుతాను, పట్టుదల కలిగి ఉండటం కూడా చాలా ముఖ్యం,” అని అతను ఒక ప్రశ్నకు సమాధానంగా చెప్పాడు. వరుస యొక్క పరిష్కారం గురించి ఆశాజనకంగా ఉంది.

త్రైపాక్షిక భద్రతా సమూహం AUKUS (ఆస్ట్రేలియా, UK మరియు US) గురించి భారతదేశం యొక్క అభిప్రాయాలను అడిగినప్పుడు, Mr జైశంకర్ నేరుగా సమాధానం ఇవ్వలేదు.

భాగస్వామ్య విలువలు మరియు ప్రయోజనాలతో కూడిన ప్రజాస్వామ్య దేశాలు సహకార స్ఫూర్తితో కలిసి పనిచేయడం చాలా ముఖ్యమని ఆయన అన్నారు.

(శీర్షిక తప్ప, ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి ప్రచురించబడింది.)

.


#సవయట #అనతర #రజకయలల #ఉకరయన #సకషభ #దన #మలలన #కలగ #ఉద #వదశగ #మతర #ఎస #జశకర

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments