Saturday, June 25, 2022
HomeTrending Newsయశ్వంత్ సిన్హా ఆపరేషన్ గంగా ఉక్రెయిన్ ఎయిర్‌లిఫ్ట్స్

యశ్వంత్ సిన్హా ఆపరేషన్ గంగా ఉక్రెయిన్ ఎయిర్‌లిఫ్ట్స్


యశ్వంత్ సిన్హా ఆపరేషన్ గంగా ఉక్రెయిన్ ఎయిర్‌లిఫ్ట్స్

గత రోజులుగా, భారతీయ విద్యార్థులు సమస్యలను ఎదుర్కొంటున్నట్లు నివేదికలు ఉన్నాయి

న్యూఢిల్లీ:

రష్యా దాడిలో కొట్టుమిట్టాడుతున్న ఉక్రెయిన్‌ నుంచి భారతీయ విద్యార్థుల తరలింపులో జాప్యం జరుగుతోందని ఆరోపిస్తూ ప్రతిపక్ష కాంగ్రెస్ మరియు తృణమూల్ కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వంపై దాడి చేశాయి. కాంగ్రెస్‌కు చెందిన రాహుల్ గాంధీ ప్రభుత్వం “సమర్థవంతమైన చర్యలు తీసుకోలేదని” మరియు ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ “చర్యలో తప్పిపోయారని” ఆరోపించగా, తృణమూల్ కాంగ్రెస్‌కు చెందిన యశ్వంత్ సిన్హా 1990లో గల్ఫ్ యుద్ధంలో భారతదేశం చాలా పెద్ద తరలింపు వ్యాయామాన్ని విజయవంతంగా చేపట్టిందని ఎత్తి చూపారు.

ఉక్రెయిన్‌లో చిక్కుకుపోయిన విద్యార్థుల సంఖ్య దాదాపు 18,000 మంది మాత్రమేనని అంచనా వేస్తూ, అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి ప్రభుత్వంలో విదేశాంగ మంత్రిగా ఉన్న సిన్హా – “భారత్ గతంలో చేసిన ఎయిర్‌లిఫ్ట్‌లతో పోలిస్తే ఇది చాలా పెద్ద సంఖ్య కాదు” అని అన్నారు.

1990 ఆగస్టు మరియు అక్టోబర్ మధ్య భారతదేశం 1,70,000 మందిని కువైట్ నుండి తరలించిందని ఆయన ఎత్తి చూపారు. మొత్తం ప్రయత్నాన్ని ఆ సమయంలో విదేశాంగ మంత్రిగా ఉన్న మాజీ ప్రధాని ఐకె గుజ్రాల్ పర్యవేక్షించారని ఆయన ఎత్తి చూపారు.

“యూపీలో ఇంకా ఎన్నికలు జరుగుతున్నప్పటికీ, భారత ప్రభుత్వం అద్భుతంగా పని చేసిందని ప్రచారం చేయడానికి ఈ సందర్భాన్ని ఉపయోగించుకోవడం విషాదం యొక్క పరాకాష్ట. మంచి విషయం. దీన్ని చేయడం ప్రభుత్వ కర్తవ్యం, ”అన్నారాయన.

ప్రభుత్వం, Mr సిన్హా మాట్లాడుతూ, “సంక్షోభం రాబోతోందని తెలుసు” మరియు “ఉక్రెయిన్ మీదుగా గగనతలం తెరిచినప్పుడు” తిరిగి రావడానికి సిద్ధంగా ఉన్నవారిని తీసుకురావడానికి సమయానుకూలమైన చర్యలు తీసుకోవాలి.

“గగనతలం మూసివేసిన తర్వాత కూడా, ఉక్రెయిన్‌లోని మా రాయబార కార్యాలయం విద్యార్థులను బస్సులో లేదా పొరుగు దేశాలకు వీలైనంత త్వరగా అందుబాటులో ఉండే రవాణా ద్వారా బయలుదేరేలా ఏర్పాట్లు చేసి ఉండాలి” అని ఆయన అన్నారు.

ప్రభుత్వం, ఒక ఆకస్మిక ప్రణాళికతో సిద్ధం చేసి ఉండాల్సిందని Mr సిన్హా అన్నారు. ఇప్పుడు అది నలుగురు మంత్రులను ఉక్రెయిన్ సరిహద్దు దేశాలకు పంపింది, అయితే అది ముందుగానే చేసి ఉండాల్సిందని ఆయన అన్నారు.

గత రోజులుగా, రొమేనియా మరియు పోలాండ్ సరిహద్దులలో భారతీయ విద్యార్థులు సమస్యలను ఎదుర్కొంటున్నట్లు నివేదికలు ఉన్నాయి. మైళ్ల దూరం ప్రయాణించి సరిహద్దుకు చేరుకున్నప్పుడు, కొన్నిసార్లు కొరికే చలిలో కాలినడకన వెళ్లే సమయంలో చాలా మందిని కొట్టారని, వారిని దాటనివ్వడం లేదని విద్యార్థులు పేర్కొన్నారు.

పంపిన లేదా ట్వీట్ చేసిన వీడియోలలో, వారు ఒక రోజు కంటే ఎక్కువ రోజులు ఆహారం మరియు నీరు లేకుండా ఉండవలసి ఉంటుందని మరియు స్నేహితులు ఒత్తిడిలో కుప్పకూలడం గురించి మాట్లాడారు. సరిహద్దు వద్ద, ఉక్రేనియన్లు మరియు ఇతర దేశాల విద్యార్థులను దాటడానికి అనుమతించినప్పుడు వారు గంటల తరబడి వేచి ఉండేలా చేస్తున్నారని వారు చెప్పారు.

విద్యార్థులపై అసభ్యంగా ప్రవర్తించడం గురించి, Mr సిన్హా మాట్లాడుతూ, “ఇది సంక్షోభం పట్ల ప్రభుత్వం యొక్క ద్వంద్వ వైఖరి కారణంగా నాకు తెలిసిన మూలాల ద్వారా చెప్పబడింది. ఉక్రేనియన్ అధికారులు పెద్దగా సహాయం చేయకపోవడానికి కారణం ఇదే”.

ఉక్రెయిన్‌లో చిక్కుకుపోయిన భారతీయ విద్యార్థి తమను ఆదుకోవడానికి ప్రభుత్వం ఏమీ చేయలేదని ఆరోపిస్తూ కాంగ్రెస్‌కు చెందిన రాహుల్ గాంధీ సోమవారం వీడియోను ట్వీట్ చేశారు. “ఉక్రెయిన్‌లో చిక్కుకుపోయిన భారతీయుల పరిస్థితి మరింత దిగజారుతోంది. అయినప్పటికీ, వారిని స్వదేశానికి తీసుకురావడానికి GOI సమర్థవంతమైన చర్యలు తీసుకోవడం లేదు. ఎప్పటిలాగే, PM MIA” అని ట్వీట్‌లో ఉంది.

విద్యార్థులను నేరుగా సరిహద్దులకు చేరుకోవద్దని భారత రాయబార కార్యాలయం ఆదేశించింది. వారు పశ్చిమ ఉక్రెయిన్ వైపు “మినిస్ట్రీ బృందాలతో సంప్రదించి పట్టణాలలో ఆశ్రయం పొందాలి”.

ఉక్రెయిన్ నుండి ఇప్పటివరకు 8,000 మంది భారతీయులు బయలుదేరారు – ఆరు తరలింపు విమానాలలో భారతదేశానికి చేరుకున్న 1,396 మంది విద్యార్థులతో సహా – వేలాది మంది ఇప్పటికీ దేశంలో చిక్కుకుపోయారు.

తరలింపు పురోగతిని సమీక్షించేందుకు ఈరోజు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ వరుస సమావేశాలు నిర్వహించారు. ఉక్రెయిన్‌లో “అక్కడ ఉన్న భారతీయ పౌరులందరూ సురక్షితంగా మరియు సురక్షితంగా ఉన్నారని నిర్ధారించడానికి” మొత్తం ప్రభుత్వ యంత్రాంగం పని చేస్తుందని కూడా ఆయన హామీ ఇచ్చారు.

ఈ సాయంత్రం ఉక్రెయిన్‌లోని భారతీయుల తరలింపు కార్యక్రమం అయిన ఆపరేషన్ గంగాను సమీక్షించిన అనంతరం, ఉక్రెయిన్ సరిహద్దులో ఉన్న దేశాలకు తన ప్రత్యేక దూతలుగా నలుగురు సీనియర్ మంత్రుల పర్యటన “తరలింపు ప్రయత్నాలను ఉత్తేజపరుస్తుంది” అని విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments