Saturday, May 21, 2022
HomeBusinessఫారెక్స్ రిజర్వ్‌ల కోతకు రూపాయి తాజా ఆల్-టైమ్ తక్కువ పాయింట్లను తాకింది

ఫారెక్స్ రిజర్వ్‌ల కోతకు రూపాయి తాజా ఆల్-టైమ్ తక్కువ పాయింట్లను తాకింది


ఫారెక్స్ రిజర్వ్‌ల కోతకు రూపాయి తాజా ఆల్-టైమ్ తక్కువ పాయింట్లను తాకింది

రూపాయి ఆల్ టైమ్ కనిష్ట స్థాయికి చేరడం ఫారెక్స్ నిల్వలను మరింత పతనం చేస్తుంది

ది రూపాయి ఆల్ టైమ్ కనిష్టానికి బలహీనపడింది సోమవారం, డాలర్‌తో పోలిస్తే 77.40 దాటి ట్రేడింగ్ చేయడం, భారతదేశ విదేశీ (ఫారెక్స్ లేదా ఎఫ్‌ఎక్స్) ఎక్స్ఛేంజ్ నిల్వలు, ఏడాదిలో కనిష్ట స్థాయికి $600 బిలియన్ల దిగువకు పడిపోయి, మరింత క్షీణించవచ్చని సూచిస్తున్నాయి.

శుక్రవారం రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా నుండి ఏప్రిల్ 29తో ముగిసే వారానికి సంబంధించిన తాజా డేటా ప్రకారం, దేశం యొక్క FX నిల్వలు $2.695 బిలియన్లు తగ్గి $597.728 బిలియన్లకు చేరుకున్నాయి, ఇది ఫిబ్రవరిలో రష్యా ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేసిన తర్వాత ఎనిమిదవ వరుస క్షీణతను సూచిస్తుంది.

నిజానికి, RBI యొక్క వారపు స్టాటిస్టికల్ సప్లిమెంట్ డేటా ప్రకారం, ఫిబ్రవరి 25 వారాల డేటా నుండి భారతదేశం యొక్క FX వార్ ఛాతీ దాదాపు 5.4 శాతం లేదా దాదాపు $34 బిలియన్లు తగ్గింది.

భారతదేశం తన FX నిల్వలను $630 బిలియన్లకు మించి నిర్మించడానికి, దాదాపు ఒక సంవత్సరం పట్టింది, అయితే ఉక్రెయిన్ యుద్ధం నుండి ప్రపంచ ఇంధన సంక్షోభం కేవలం రెండు నెలల్లో దేశం యొక్క కరెన్సీ మరియు దాని దిగుమతి కవర్‌ను దెబ్బతీసింది.

మార్చి 11తో ముగిసిన వారంలో వరుసగా ఎనిమిది వారాల పాటు భారతదేశం యొక్క దిగుమతి కవర్ పతనం ప్రారంభమైంది, రూపాయి డాలర్‌కు దాని మునుపటి ఆల్ టైమ్ కనిష్ట స్థాయి 77.05ని తాకింది. ఈ కాలంలో, భారతదేశం ఎఫ్‌ఎక్స్ నిల్వలలో రికార్డు స్థాయిలో వారాంతపు బాగా పడిపోయింది – ఏప్రిల్ 1తో ముగిసిన వారంలో దాదాపు $12 బిలియన్లు.

600 బిలియన్ డాలర్ల కంటే తక్కువ తిరోగమనం మే 2021 చివరి నుండి మొదటిసారి మరియు గత సంవత్సరం ఏప్రిల్ చివరి నుండి దేశం కరోనావైరస్ మహమ్మారి యొక్క చెత్త వేవ్‌తో పోరాడుతున్నప్పుడు కనిష్ట స్థాయి.

మరియు అది ఏదైనా జరిగితే, రూపాయి తాజా రికార్డు కనిష్ట స్థాయికి పడిపోవడం ఈ అనిశ్చిత సమయాల్లో దేశం యొక్క దిగుమతి కవర్‌కు అరిష్ట సంకేతం.

రన్‌అవే ద్రవ్యోల్బణాన్ని ఎదుర్కోవడానికి యుఎస్ ఫెడరల్ రిజర్వ్ దూకుడుగా వ్యవహరించడం వల్ల డాలర్ రెండు దశాబ్దాల గరిష్ట స్థాయికి చేరుకోవడంతో రూపాయి పతనానికి దారితీసింది – సరఫరా అంతరాయాలపై ఉక్రెయిన్ యుద్ధం యొక్క పతనం.

US ఫెడ్ రాబోయే సంవత్సరంలో దూకుడుగా పెంచడానికి సిద్ధంగా ఉన్నందున, డాలర్ పాలన ఇతర కరెన్సీలను, ముఖ్యంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న మార్కెట్ వాటిని మరియు వాటి FX నిల్వలను తూకం వేస్తూ కొనసాగుతుందని భావిస్తున్నారు.

గత వారం ఆర్‌బిఐ ఆఫ్-సైకిల్ రేటును పెంచినప్పటికీ, వడ్డీ రేటు డిఫరెన్షియల్ డైనమిక్‌ను సూచించడం, అధిక వస్తువుల ధరలు మరియు పెరిగిన ముడి చమురు ధరల నుండి ద్రవ్యోల్బణం పెరగడం మరియు పెరిగిన ముడి చమురు ధరల విలువ స్లైడ్‌ను నిరోధించడానికి భారత సెంట్రల్ బ్యాంక్ డాలర్లను విక్రయించేలా చేస్తుంది. రూపాయి.

నిరంతర మూలధన ప్రవాహాలు రూపాయికి సహాయం చేయలేదు, ఇది భారతదేశం యొక్క దిగుమతుల యుద్ధ ఛాతీపై కూడా భారంగా ఉంది.

నిజానికి, విదేశీ పెట్టుబడిదారులు మే మొదటి నాలుగు ట్రేడింగ్ సెషన్లలో భారతీయ ఈక్విటీ మార్కెట్ నుండి రూ. 6,400 కోట్లకు పైగా ఉపసంహరించుకున్నారు, ఏప్రిల్ 2022 వరకు ఏడు నెలల పాటు నికర విక్రేతలు మిగిలిపోయిన తర్వాత, ఈక్విటీల నుండి రూ. 1.65 లక్షల కోట్లకు పైగా ఉపసంహరించుకున్నారు.

వాల్ స్ట్రీట్ బ్రోకరేజ్, బ్యాంక్ ఆఫ్ అమెరికా సెక్యూరిటీస్ ఇండియా యొక్క ప్రత్యేక నివేదిక, దేశీయ ఈక్విటీలలో విదేశీ ఫండ్స్ యాజమాన్యం కోవిడ్-19కి ముందు కనిష్టానికి పడిపోయిందని మరియు ఈ సంవత్సరం మార్చిలో NSE500 కంపెనీల బహుళ-సంవత్సరాల కనిష్ట స్థాయి 19.5 శాతానికి చేరుకుందని చూపింది.

విశేషమేమిటంటే, మార్చిలో $6 బిలియన్లు మరియు 2021-22లో $14.6 బిలియన్లను పంప్ చేసిన దేశీయ ఫండ్స్ స్టాక్స్ యాజమాన్యం బాగా పెరగడం ద్వారా విదేశీ పోర్ట్‌ఫోలియో ఇన్వెస్టర్ల (FPIలు) షేర్ నష్టాన్ని బాగా కవర్ చేసినట్లు నివేదిక పేర్కొంది.

దేశీయ రిటైల్ పెట్టుబడిదారులు విదేశీ పెట్టుబడిదారుల వలసలను కవర్ చేసినప్పటికీ, ఇది రూపాయి లేదా ఫారెక్స్ నిల్వల సమీకరణానికి సహాయం చేయదు.

కరెన్సీ బలహీనత సాధారణంగా ఎగుమతులకు ప్రయోజనం చేకూర్చినప్పటికీ, ద్రవ్యోల్బణం ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు మరియు పెరుగుతున్నప్పుడు సమీకరణం ఉండకపోవచ్చు, ఇది ప్రస్తుత ప్రపంచ దృశ్యం.

రూపాయి బలహీనపడటం మరియు ముడి చమురు పెరగడం మరియు ఫిబ్రవరి చివరి నుండి బ్యారెల్‌కు సగటున $100 కంటే ఎక్కువగా ఉండటం వలన భారతదేశం దాని చమురు అవసరాలలో 85 శాతం దిగుమతులపై ఆధారపడి ఉండటం వలన భారతదేశంపై భారం పడుతోంది.

దృఢమైన గ్రీన్‌బ్యాక్ ఇతర కరెన్సీలను ఉపయోగించే వినియోగదారుల కోసం డాలర్-డినామినేట్ చేయబడిన వస్తువులను ఖరీదైనదిగా చేస్తుంది, చివరికి డిమాండ్ మరియు ధరలను తగ్గిస్తుంది.

కానీ రష్యా-ఉక్రెయిన్ సంక్షోభం నుండి ఇంధన సంక్షోభం తగ్గలేదు మరియు రూపాయి బలహీనపడటం మరియు చమురు ధరల పెరుగుదల కారణంగా భారతదేశం యొక్క దిగుమతి బిల్లు మరింత విస్తరిస్తుంది.

విశాలమైన బాహ్య నిల్వలు, దిగుమతి చేసుకున్న ద్రవ్యోల్బణం మరియు అధిక వడ్డీ రేట్లు వంటి చెత్త దృష్టాంతంగా ప్రారంభమైనది త్వరగా భారతదేశానికి బేస్ కేసుగా మారింది.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments