Monday, May 23, 2022
HomeBusinessమార్చి నాటికి స్టీల్ ధరలు టన్నుకు రూ. 60,000కి తగ్గవచ్చు: నివేదిక

మార్చి నాటికి స్టీల్ ధరలు టన్నుకు రూ. 60,000కి తగ్గవచ్చు: నివేదిక


మార్చి నాటికి స్టీల్ ధరలు టన్నుకు రూ. 60,000కి తగ్గవచ్చు: నివేదిక

2021-22లో 50 శాతానికి పైగా పెరిగిన తర్వాత ఫ్లాట్ స్టీల్ ధరలు ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో 3-5 శాతం పెరగవచ్చు.

ముంబై:

గత రెండు సంవత్సరాలుగా ఒక పాట మీద ఉన్న ఉక్కు ధరలు, బలహీనమైన కాలానుగుణతతో చివరకు సరిదిద్దడానికి నిర్ణయించబడ్డాయి మరియు ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం చివరి నాటికి రూ. 76,000/టన్ను గరిష్ట స్థాయి నుండి సుమారు రూ. 60,000/టన్నుకు వర్తకం చేయవచ్చు. ఇది గత నెలలో స్కేల్ చేయబడింది, ఒక నివేదిక చెప్పింది.

సరఫరా అంతరాయాలు, ప్రపంచవ్యాప్తంగా డీకార్బనైజేషన్ చర్యలు, ముఖ్యంగా చైనాలో మరియు రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం నుండి ఉత్పన్నమయ్యే భౌగోళిక రాజకీయ ప్రమాదాల కారణంగా ముడిసరుకు ధరలను పెంచడం వంటి అనిశ్చితి కారణంగా ధరలు ఇంకా ఎక్కువగానే ఉన్నాయని క్రిసిల్ సోమవారం ఒక నివేదికలో తెలిపింది.

వచ్చే నెలలో రుతుపవనాల ప్రారంభం కారణంగా ధరల సవరణలు జరిగే అవకాశం ఉంది, ఇది దేశీయ మిల్లులు ఎగుమతుల నుండి పొందగల తక్కువ ప్రీమియం రియలైజ్‌తో పాటు నిర్మాణాలు నిలిపివేయబడినందున డిమాండ్ తగ్గుతుంది, నివేదిక పేర్కొంది.

ఏజెన్సీ అసోసియేట్ డైరెక్టర్ కౌస్తవ్ మజుందార్ ప్రకారం, రుతుపవనాలు మరియు తక్కువ లాభదాయకమైన ఎగుమతుల కారణంగా బలహీనమైన డిమాండ్ సీజన్ ప్రారంభం కావడంతో దేశీయ ఉక్కు ధరలు సడలించడం ప్రారంభించి, మార్చి 2023 నాటికి రూ. 60,000/టన్నుకు తగ్గుతాయి. గత నెలలో రూ. 76,000/టన్ను గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుంది, ఇది ఇప్పటికీ మహమ్మారికి ముందు ఉన్న స్థాయిల కంటే ఎక్కువగానే ఉంటుంది.

2021-22లో 50 శాతానికి పైగా పెరిగిన తర్వాత ఫ్లాట్ స్టీల్ ధరలు ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో 3-5 శాతం పెరగవచ్చు. ఏజెన్సీలో డైరెక్టర్ అయిన హేతల్ గాంధీ జనవరి-మార్చిలో డిమాండ్ తగ్గినప్పటికీ, అధిక ఇన్‌పుట్ ఖర్చులు మరియు తేలికైన ఎగుమతుల కారణంగా ఉక్కు ధరలు పెరిగాయని వాదించారు.

అలాగే, దేశీయ సరఫరా స్థిరంగా ఉంది, ప్రపంచ ల్యాండ్ మరియు దేశీయ ధరల మధ్య వ్యత్యాసాన్ని తొలగిస్తుంది, ఇది ఒకప్పుడు టన్నుకు దాదాపు రూ. 15,000.

మరోవైపు, మే ప్రారంభంలో ఎగుమతి రియలైజేషన్ ప్రీమియా $75/టన్నుకు పెరిగింది. ఉక్కు కర్మాగారాలు పెరిగిన గ్లోబల్ ధరలను ఉత్తమంగా ఉపయోగించుకున్నప్పటికీ, దేశీయ డిమాండ్ తగ్గడం ప్రారంభించింది. నిర్మాణ వ్యయాలు పెరగడం మరియు ఆటో, కన్స్యూమర్ అప్లయెన్సెస్ మరియు డ్యూరబుల్స్ స్పేస్‌లో కంపెనీలు పలు ధరల పెంపుదల కారణంగా Q4FY22లో డిమాండ్ తగ్గింది.

Q1FY23లో, దేశీయ డిమాండ్ తక్కువ-బేస్ కారణంగా ఆప్టికల్ రికవరీని చూడగలదు, అయితే అధిక ఇన్‌పుట్ ఖర్చులు కొనుగోళ్లు మరియు నిర్మాణ నిర్ణయాలను వాయిదా వేయడానికి దారితీయడంతో వినియోగదారుల సెంటిమెంట్ మందకొడిగా ఉంటుంది.

అదేవిధంగా, పెరిగిన ధరలు మరియు ఫలితంగా ద్రవ్యోల్బణ ఒత్తిడి ప్రపంచవ్యాప్తంగా సెంటిమెంట్‌ను ప్రభావితం చేసింది, చివరికి ధరల సవరణకు దారితీసింది. ఏప్రిల్ నుండి, హాట్ రోల్డ్ కాయిల్ ధరలు ఐరోపా మరియు USలలో 25 శాతంపైగా క్షీణించాయి, మార్చి మధ్యలో $1,600 గరిష్ట స్థాయి నుండి $1,150-1,200/టన్నుకు తగ్గాయి.

ఈ మార్కెట్‌లకు దేశీయ ఎగుమతులు Q1లో ఎక్కువగానే ఉంటాయి, ధరలు తగ్గుముఖం పట్టడం దేశీయ మిల్లుల మధ్యవర్తిత్వాన్ని తగ్గిస్తుంది. మొత్తానికి, ఐరోపాకు సవరించిన కోటా మరియు ఆగ్నేయాసియాలో సరఫరా పరిమితుల నేపథ్యంలో ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఎగుమతులు 13-14 మిలియన్ టన్నుల పరిధిలో ఉంటాయి.

ఏది ఏమైనప్పటికీ, అనేక అనిశ్చితులు దేశీయ ధరలలో ఫ్రీఫాల్‌ను పరిమితం చేస్తాయి కాబట్టి ఏజెన్సీ ఉచిత పతనాన్ని చూడలేదు, అయితే వర్షాకాలం ప్రారంభమైనందున గత రెండు సంవత్సరాలుగా కనికరంలేని ర్యాలీ తర్వాత అలసట సంకేతాలు కనిపిస్తున్నాయి.

ఈ సంవత్సరం ప్రారంభంలో మోడరేట్ చేయడం ప్రారంభించిన ధరల సవరణలను పరిమితం చేసిన అధిక భౌగోళిక రాజకీయ ప్రమాదాల కారణంగా ఇప్పటికీ స్థిరమైన ధరలను నివేదిక ఆపాదించింది.

అయినప్పటికీ, ఫిబ్రవరి చివరలో ఉక్రెయిన్‌పై రష్యా దాడి, సరఫరా-అంతరాయం భయాల కారణంగా ధరలను మళ్లీ పెంచింది. ప్రభావం ఎక్కువగా ఉన్న యూరప్ మరియు USలలో ధరలు $1,600/టన్ను మార్కును దాటాయి.

అప్పుడు పెరుగుతున్న ఇన్‌పుట్ ఖర్చులు నొప్పికి జోడించబడ్డాయి. అంతర్జాతీయ కోకింగ్ బొగ్గు ధరలు మూడు వారాల్లో 47 శాతం పెరిగి టన్నుకు $455/టన్నుకు $455/టన్నుకు చేరుకున్నాయి, రష్యా నుండి సాంప్రదాయకంగా దిగుమతి చేసుకునే దేశాల నుండి అధిక డిమాండ్ కారణంగా గనుల వరదల కారణంగా.

కోకింగ్ బొగ్గు ధరలు వాటి గరిష్ట స్థాయిల నుండి తగ్గుముఖం పట్టినప్పటికీ, వారు $500/టన్ను వద్ద బలమైన డిమాండ్ నుండి మద్దతును పొందుతూనే ఉన్నారు. ఇవన్నీ దేశీయంగా ఉక్కు ధరలను పెంచాయి. ఏప్రిల్‌లో, వారు కోవిడ్-19 మహమ్మారిగా ప్రకటించబడినప్పుడు, మార్చి 2020 స్థాయిల కంటే 95 శాతం, రూ.76,000/టన్నుకు ఆల్-టైమ్ గరిష్ట స్థాయిని చేరుకున్నారు. PTI బెన్ అను అను

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments