Saturday, May 28, 2022
HomeInternationalరాజీనామా చేయాలనే పిలుపుల మధ్య శ్రీలంక ప్రధాని

రాజీనామా చేయాలనే పిలుపుల మధ్య శ్రీలంక ప్రధాని


రాజీనామా చేయాలనే పిలుపుల మధ్య శ్రీలంక ప్రధాని

శ్రీలంక ఆర్థిక సంక్షోభం: నిరసనలు వ్యాపించడంతో శ్రీలంకలో ప్రజల ఆగ్రహం తీవ్ర స్థాయిలో ఉంది.

కొలంబో:

తన తమ్ముడు, అధ్యక్షుడు గోటబయ రాజపక్సే నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వంపై ఒత్తిడి పెరగడంతో, శ్రీలంక ప్రధాని పదవి నుంచి వైదొలగవచ్చని వార్తలు వస్తున్న నేపథ్యంలో, ప్రజల కోసం ఎలాంటి త్యాగాలకైనా సిద్ధమని మహింద రాజపక్సే సోమవారం తెలిపారు. దేశం ఎదుర్కొంటున్న చెత్త ఆర్థిక సంక్షోభాన్ని అధిగమించడానికి మధ్యంతర పరిపాలన.

రాజపక్సే, 76, తన స్వంత శ్రీలంక పొదుజన పెరమున (SLPP) శ్రేణుల నుండి రాజీనామా చేయవలసిందిగా తీవ్రమైన ఒత్తిడిని ఎదుర్కొన్నారు, అతను నిలువరించకుండా ప్రతిఘటనను ప్రయోగించడానికి తన మద్దతుదారులను సమీకరించాడు.

అతని తమ్ముడు, అధ్యక్షుడు గోటబయ రాజపక్సే, అతని రాజీనామాను కోరుకున్నప్పటికీ, అతని కోరికను నేరుగా తెలియజేయలేదు. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంక్షోభాన్ని పరిష్కరించే వరకు మధ్యంతర ఏర్పాటుతో జాతీయ ఐక్యత ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయడానికి తన రాజీనామాను రాష్ట్రపతి కోరుకుంటున్నారని వర్గాలు తెలిపాయి.

“ప్రజల కోసం ఏ త్యాగానికైనా నేను సిద్ధంగా ఉన్నాను” అని దేశంలోని ప్రముఖ న్యూస్ నెట్‌వర్క్ అయిన లంక ఫస్ట్, ప్రధాని మహీందా రాజపక్స తన మద్దతుదారులకు చెప్పినట్లు పేర్కొంది, ఇది అతని పదవీవిరమణ ఉద్దేశాన్ని సూచిస్తుంది.

ప్రధానమంత్రి అధికారిక నివాసమైన టెంపుల్ ట్రీస్‌లో సోమవారం జరిగిన కార్యక్రమంలో శ్రీలంక పొదుజన పెరమున పార్టీ సభ్యులు ఆయనను పదవి నుంచి వైదొలగవద్దని కోరేందుకు ఆయన అధికారిక నివాసానికి సమావేశమైన సందర్భంగా మహింద రాజపక్సే ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు.

“అతను నేరుగా రాజీనామా ఇవ్వకపోవచ్చు,” అని అధికార కూటమి అసమ్మతి నాయకుడు దయాసిరి జయశేఖర PTI కి చెప్పారు.

“ప్రస్తుత సంక్షోభానికి నేను బాధ్యత వహించనని అతను చెబుతాడని నేను భావిస్తున్నాను, కాబట్టి నేను రాజీనామా చేయడానికి ఎటువంటి కారణాలు లేవు,” అని జయశేఖర అన్నారు, మీకు కావాలంటే నన్ను తొలగించండి అని చెప్పినట్లు గోటబయ రాజపక్స కోర్టులో బంతిని ఉంచారు.

పెరుగుతున్న ఒత్తిడి ఉన్నప్పటికీ, గోటబయ, 72, మరియు ప్రధాన మంత్రి మహీందా పదవిని విడిచిపెట్టడానికి నిరాకరించారు.

రాజపక్సే వంశ బలవంతుడు మహింద రాజపక్సే ఆదివారం పవిత్ర నగరమైన అనురాధపురలో ప్రజల ఆగ్రహాన్ని ఎదుర్కొన్నారు. ఇంధనం, వంటగ్యాస్ మరియు విద్యుత్ కోతలను నిలిపివేయాలని డిమాండ్ చేస్తూ వీధుల్లోకి వచ్చిన కోపంతో ఉన్న ప్రజలు ఆయనను హూంకరించారు మరియు క్యాట్ చేశారు.

రాజపక్సే కుటుంబం మొత్తం రాజకీయాలకు స్వస్తి చెప్పాలని, దేశంలో దొంగిలించిన ఆస్తులను తిరిగి ఇవ్వాలని నిరసనకారులు కోరుతున్నారు.

శక్తివంతమైన బౌద్ధ మతపెద్దలు కూడా మధ్యంతర ప్రభుత్వానికి మార్గం సుగమం చేయడానికి ప్రధాన మంత్రి మరియు మంత్రివర్గం రాజీనామా చేయాలని ఒత్తిడి చేశారు.

దేశంలో ఇప్పుడు అత్యవసర పరిస్థితిలో కొనసాగుతున్న రాజకీయ అనిశ్చితి మధ్య, మధ్యంతర ప్రభుత్వానికి నాయకత్వం వహించడానికి తమ నాయకుడు సజిత్ ప్రేమదాసకు అధ్యక్షుడు గోటబయ చేసిన ప్రతిపాదనను తిరస్కరించినట్లు శ్రీలంక ప్రధాన ప్రతిపక్షం SJB ఆదివారం తెలిపింది.

అసమ్మతి వర్గానికి చెందిన 11 పార్టీల కూటమి సంక్షోభాన్ని ముగించే మార్గాలపై సోమవారం తదుపరి చర్చలు జరుపుతుందని జయశేఖర చెప్పారు.

మహీందా రాజపక్సే రాజీనామా చేస్తే తాత్కాలిక ప్రభుత్వం ఏర్పడుతుందని ఆయన ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు.

పెట్రోల్ మరియు గ్యాస్ క్యూలు పొడవుగా ఉండటంతో ప్రజల నిరసనలు ప్రతిరోజూ ఊపందుకుంటున్నాయి. కరెంటు కోతల కోసం ఇప్పుడున్న గంటల సంఖ్యను పొడిగించే అవకాశాలు కూడా కనిపిస్తున్నాయి.

ఆదివారం, న్యాయవాదుల సంఘం, బార్ అసోసియేషన్ ఆఫ్ శ్రీలంక (BASL) చొరవతో విస్తృత చర్చలు జరిగాయి. వారు 18 నెలల కాలానికి 15 మంది సభ్యుల కేబినెట్‌కు పరిమితమైన ఐక్య ప్రభుత్వాన్ని సమర్థించారు, ఈ సమయంలో అనేక రాజ్యాంగ సంస్కరణలు జరుగుతాయి.

శుక్రవారం జరిగిన ప్రత్యేక క్యాబినెట్ సమావేశంలో అధ్యక్షుడు రాజపక్సే శుక్రవారం అర్ధరాత్రి నుంచి అత్యవసర పరిస్థితిని ప్రకటించారు. కేవలం నెల రోజుల వ్యవధిలో ప్రకటించిన రెండో ఎమర్జెన్సీ ఇది.

ఆర్థిక సంక్షోభం కొంతవరకు విదేశీ కరెన్సీ కొరత కారణంగా ఏర్పడింది, దీని అర్థం ప్రధానమైన ఆహారాలు మరియు ఇంధనం దిగుమతుల కోసం దేశం చెల్లించలేకపోతుంది, ఇది తీవ్రమైన కొరత మరియు అధిక ధరలకు దారి తీస్తుంది.

వేలాది మంది ప్రదర్శనకారులు ఏప్రిల్ 9 నుండి శ్రీలంక అంతటా వీధుల్లోకి వచ్చారు, ప్రభుత్వం ముఖ్యమైన దిగుమతుల కోసం డబ్బు అయిపోయింది; నిత్యావసర వస్తువుల ధరలు విపరీతంగా పెరిగాయి మరియు ఇంధనం, మందులు మరియు విద్యుత్ సరఫరాలో తీవ్రమైన కొరత ఉంది.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments