Saturday, May 28, 2022
HomeBusinessవిదేశీ ఇన్వెస్టర్లు మెగా LIC IPOని ఎందుకు క్లియర్ చేసారు

విదేశీ ఇన్వెస్టర్లు మెగా LIC IPOని ఎందుకు క్లియర్ చేసారు


విదేశీ ఇన్వెస్టర్లు మెగా LIC IPOని ఎందుకు క్లియర్ చేసారు

విదేశీ పెట్టుబడిదారులు మార్కెట్ రిస్క్‌ల కంటే ఎక్కువగా భారతదేశం యొక్క అతిపెద్ద, LIC IPOకి దూరంగా ఉంటారు

విదేశీ సంస్థాగత పెట్టుబడిదారులు కరెన్సీ రిస్క్‌లు మరియు గ్లోబల్ మార్కెట్ బ్యాక్‌డ్రాప్ దృష్ట్యా ఇది చాలా ఖరీదైనదిగా భావించి, భారతదేశపు అతిపెద్ద వాటా విక్రయం నుండి పూర్తిగా దూరంగా ఉన్నారు.

లైఫ్ ఇన్సూరెన్స్ కార్పొరేషన్ ఆఫ్ ఇండియా యొక్క $2.7 బిలియన్ల ప్రారంభ పబ్లిక్ సమర్పణకు సబ్‌స్క్రిప్షన్ వ్యవధి ముగియడానికి కేవలం గంటల వ్యవధిలో, విదేశీ సంస్థాగత నిధులు సంస్థాగత కొనుగోలుదారులందరికీ కేటాయించిన షేర్లలో కేవలం 2% మాత్రమే ఆర్డర్‌లను ఇచ్చాయి.

IPO యొక్క యాంకర్ భాగం నార్వే మరియు సింగపూర్ నుండి సావరిన్ ఫండ్‌లను తీసుకుంటుండగా, చాలా షేర్లు దేశీయ మ్యూచువల్ ఫండ్‌లకు వెళ్ళాయి.

”అక్టోబర్ నుంచి సెకండరీ మార్కెట్‌లో విదేశీ సంస్థాగత ఇన్వెస్టర్లు భారీగా వెనక్కి తగ్గారు. ఫెడ్ రేటు పెంపు మరియు డాలర్‌తో రూపాయి ఇటీవలి స్లైడ్ కరెన్సీ క్షీణత ప్రమాదాలను మరింత పెంచుతుంది, ఇది భారతదేశంలో వారి ఆస్తుల ధరల లాభాలను దెబ్బతీస్తుంది, ”అని చెన్నైకి చెందిన Primeinvestor.in పరిశోధనా అధిపతి మరియు సహ వ్యవస్థాపకుడు విద్యా బాల అన్నారు.

“కాబట్టి వారు IPOలో పాల్గొనడానికి చాలా తక్కువ కారణం ఉంది, అది పెద్దది కావచ్చు.”

8v80oh3o

గల్ఫ్ చమురు దిగ్గజం సౌదీ అరేబియా ఆయిల్ కో. యొక్క 2019లో $29.4 బిలియన్ల లిస్టింగ్ — ప్రపంచంలోనే అతిపెద్దది — LIC యొక్క ఫ్లోట్ కేవలం స్కేల్‌లోనే కాకుండా దాని రిలయన్స్‌లో కూడా Aramco IPOని పోలి ఉంటుంది. విదేశీ కొనుగోలుదారులు ఫ్లోట్ చాలా ఖరీదైనదిగా భావించిన తర్వాత దేశీయ పెట్టుబడిదారులపై.

భారతదేశంలో రిటైల్ పెట్టుబడి విజృంభణను సద్వినియోగం చేసుకోవాలని కోరుతూ, ఎల్‌ఐసి సంవత్సరం ప్రారంభం నుండి వార్తాపత్రిక ప్రకటనలతో ఆసక్తిని పెంచడానికి ప్రయత్నిస్తోంది.

ఉక్రెయిన్‌లో యుద్ధం మార్కెట్లను కుదిపేసింది, రిస్క్ ఆకలిని తగ్గించడంతో భారత ప్రభుత్వం IPO యొక్క నిధుల సేకరణను దాదాపు 60% తగ్గించింది, అయితే US వడ్డీ రేట్లు పెరుగుతున్న విదేశీ పెట్టుబడిదారులను అభివృద్ధి చెందుతున్న మార్కెట్ స్టాక్‌ల నుండి దూరంగా ఉంచుతున్నాయి. ఇది దేశంలోని అత్యంత పురాతన బీమా సంస్థ కోసం వెతుకుతున్న వాల్యుయేషన్‌ను కూడా తగ్గించింది, ఇది ధరల శ్రేణిలో ఎగువన 6 ట్రిలియన్ రూపాయలు ($78 బిలియన్) ఉంటుంది.

స్థానికులు పోగు
విదేశీ ఇన్వెస్టర్లు ఈ ఒప్పందాన్ని విస్మరించినప్పటికీ, రిటైల్ కొనుగోలుదారులు పోగుపడుతున్నారు. పాలసీ హోల్డర్లు తమ కోసం రిజర్వ్ చేసిన షేర్ల కంటే ఐదు రెట్లు కోసం బిడ్‌లు వేశారు, అయితే ఉద్యోగి భాగానికి అందుబాటులో ఉన్న మొత్తం కంటే దాదాపు నాలుగు రెట్లు ఆర్డర్లు వచ్చాయి, స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజ్ డేటా చూపించింది. రిటైల్ పెట్టుబడిదారులు మరియు పాలసీదారులు ఆఫర్ ధరపై తగ్గింపులను పొందుతారు.

మొత్తంమీద, IPO ఆఫర్‌లో ఉన్న షేర్ల కంటే 1.79 రెట్లు ఆర్డర్‌లను పొందింది, అయితే అర్హత కలిగిన సంస్థాగత కొనుగోలుదారుల కోసం ట్రాన్చ్‌లో మూడవ వంతు అమ్ముడుపోలేదు.

మ్యూట్ చేయబడిన అంతర్జాతీయ పెట్టుబడిదారుల ఆసక్తి గత సంవత్సరం కొన్ని భారతీయ IPO లకు విరుద్ధంగా ఉంది. డిజిటల్ చెల్లింపుల సంస్థ Paytmని నిర్వహించే One97 కమ్యూనికేషన్స్ లిమిటెడ్, BlackRock Inc., కెనడా పెన్షన్ ప్లాన్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బోర్డ్ మరియు టీచర్ రిటైర్మెంట్ సిస్టమ్ ఆఫ్ టెక్సాస్ వంటి అనేక ఇతర వాటితో పాటు, దాని గత సంవత్సరం 183 బిలియన్ రూపాయల షేర్ విక్రయం కోసం ఆకర్షించింది. ఫుడ్ డెలివరీ ప్లాట్‌ఫారమ్ జొమాటో లిమిటెడ్ విదేశీ పెట్టుబడిదారులలో అదే విధంగా ప్రజాదరణ పొందింది.

అయితే కొన్ని ఫ్లాప్‌ల తర్వాత భారతదేశం యొక్క టెక్ బూమ్‌పై ఉన్న ఉత్సాహం క్షీణించడంతో ఆ కొనుగోలుదారులు నష్టాలను మిగిల్చారు. Paytm దాని అరంగేట్రంలో 27% పడిపోయింది మరియు ఇప్పుడు దాని ఆఫర్ ధర కంటే 74% తక్కువగా ట్రేడవుతోంది. జోమాటో గత వేసవిలో బలమైన అరంగేట్రం చేసింది కానీ అప్పటి నుండి విలువలో 20% కోల్పోయింది.

హెచ్‌డిఎఫ్‌సి లైఫ్ ఇన్సూరెన్స్ కో. లిమిటెడ్ మరియు ఎస్‌బిఐ లైఫ్ ఇన్సూరెన్స్ కో. లిమిటెడ్ వంటి ప్రైవేట్ బీమా సంస్థలు విస్తరిస్తున్నందున ఎల్‌ఐసి మార్కెట్ వాటాను కొనసాగించగల సామర్థ్యం గురించి పెట్టుబడిదారులు ఆందోళన చెందారు. మహమ్మారి సమయంలో ప్రైవేట్ రంగం దూకుడుగా విస్తరించింది, ఎల్‌ఐసి కష్టాల్లో ఉన్నప్పుడు కొత్త వ్యక్తిగత పాలసీ ప్రీమియంలను పెంచుతోంది.

“విదేశీ సంస్థాగత పెట్టుబడిదారులు సాధారణంగా, ప్రభుత్వరంగ సంస్థలపై పెద్దగా వ్యవహరించలేదు, ఎందుకంటే వారి నుండి డబ్బు సంపాదించడం చాలా కష్టం,” అని అభయ్ అగర్వాల్, పైపర్ సెరికా అడ్వైజర్స్ లిమిటెడ్ ఫండ్ మేనేజర్ అన్నారు. గ్లోబల్ ఇన్వెస్టర్లు, బీమా సంస్థ వాటాదారుల ఆసక్తికి ప్రాధాన్యత ఇస్తుందని మరియు కేవలం ప్రభుత్వ సంస్థగా పని చేయదు.

(శీర్షిక తప్ప, ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి ప్రచురించబడింది.)

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments