Wednesday, May 25, 2022
HomeLatest Newsభారతదేశం యొక్క గోధుమ ఎగుమతి నిషేధంపై G7 యొక్క విమర్శలపై మంత్రి, హామీలను నెరవేరుస్తాము

భారతదేశం యొక్క గోధుమ ఎగుమతి నిషేధంపై G7 యొక్క విమర్శలపై మంత్రి, హామీలను నెరవేరుస్తాము


భారతదేశం యొక్క గోధుమ ఎగుమతి నిషేధంపై G7 యొక్క విమర్శలపై మంత్రి, హామీలను నెరవేరుస్తాము

గోధుమ ఎగుమతులపై నియంత్రణ చర్యలు తీసుకోవద్దని G7 మంత్రులు దేశాలను కోరారు (AFP)

న్యూఢిల్లీ:

ప్రభుత్వ అనుమతి లేకుండా ఆహార ధాన్యాల ఎగుమతులను నిషేధించిన తర్వాత గోధుమ సరఫరాపై పొరుగు దేశాలను మరియు బలహీనమైన కౌంటీలను వదిలిపెట్టబోమని భారతదేశం తెలిపింది. భారతదేశం మార్చిలో అత్యధిక ఉష్ణోగ్రతను అనుభవించిన తర్వాత గోధుమ ఎగుమతులపై ఆంక్షలు వచ్చాయి, ఇది ఉత్పత్తిని దెబ్బతీసింది. ఉక్రెయిన్‌పై రష్యా దాడి చేసినప్పటి నుండి ఇప్పటికే సరఫరా కొరత మరియు పెరుగుతున్న ధరలతో కొట్టుమిట్టాడుతున్న దేశాలకు ఇది దెబ్బ తగిలింది, ఇది అతిపెద్ద గోధుమలను పండించే దేశాలలో ఒకటి.

దేశంలో గోధుమ నిల్వలు “సౌకర్యవంతమైన” స్థాయిలో ఉన్నాయని కేంద్ర మంత్రి హర్దీప్ సింగ్ పూరీ ఈరోజు ఒక ట్వీట్‌లో తెలిపారు.

జర్మనీలో గ్రూప్ ఆఫ్ సెవెన్ (G7) పారిశ్రామిక దేశాల వ్యవసాయ మంత్రుల సమావేశం జరిగిన కొన్ని గంటల తర్వాత, గోధుమ ఎగుమతులను నియంత్రించడానికి భారతదేశం యొక్క చర్య “పెరుగుతున్న వస్తువుల ధరల సంక్షోభాన్ని మరింత దిగజార్చుతుంది” అని ఆయన హామీ ఇచ్చారు.

“గోధుమ నిల్వలు సౌకర్యవంతంగా ఉన్నాయి. భారతదేశ ఆహార భద్రత, సరసమైన ఆహార ధాన్యాల భరోసా మరియు మార్కెట్ స్పెక్యులేషన్‌పై దృష్టి సారించి తీసుకున్న గోధుమల ఎగుమతులను పరిమితం చేయడానికి నిర్ణయం. భారతదేశం, ఒక నమ్మకమైన సరఫరాదారు పొరుగు దేశాల అవసరాలు మరియు బలహీన దేశాల అవసరాలతో సహా అన్ని కట్టుబాట్లను నెరవేరుస్తుంది” అని పూరీ ట్వీట్ చేశారు.

గతంలో గ్లోబల్ ఎగుమతుల్లో 12 శాతం ఉన్న ఉక్రెయిన్‌పై రష్యా ఫిబ్రవరి దాడి చేసిన తరువాత సరఫరా భయాలతో గ్లోబల్ గోధుమ ధరలు పెరిగాయి.

ఎరువుల కొరత మరియు పేలవమైన పంటల కారణంగా పెరిగిన ధరల పెరుగుదల ప్రపంచవ్యాప్తంగా ద్రవ్యోల్బణానికి ఆజ్యం పోసింది మరియు పేద దేశాలలో కరువు మరియు సామాజిక అశాంతి భయాలను పెంచింది.

“ప్రతి ఒక్కరూ ఎగుమతి పరిమితులను విధించడం లేదా మార్కెట్లను మూసివేయడం ప్రారంభిస్తే, అది సంక్షోభాన్ని మరింత తీవ్రతరం చేస్తుంది” అని జర్మన్ వ్యవసాయ మంత్రి సెమ్ ఓజ్డెమిర్ స్టట్‌గార్ట్‌లో విలేకరుల సమావేశంలో అన్నారు, వార్తా సంస్థ AFP నివేదించింది.

ఉత్పత్తి మార్కెట్లపై మరింత ఒత్తిడి పెంచే విధంగా నిర్బంధ చర్యలు తీసుకోవద్దని G7 మంత్రులు దేశాలను కోరారు. వారు “ఎగుమతి స్టాప్‌లకు వ్యతిరేకంగా మాట్లాడారు మరియు మార్కెట్‌లను తెరిచి ఉంచాలని పిలుపునిచ్చారు” అని మిస్టర్ ఓజ్డెమిర్ చెప్పారు, దీని దేశం సమూహం యొక్క భ్రమణ అధ్యక్ష పదవిని కలిగి ఉంది. “G20 సభ్యునిగా భారతదేశం తన బాధ్యతను స్వీకరించాలని మేము కోరుతున్నాము” అని మిస్టర్ ఓజ్డెమిర్ జోడించారు.

ప్రపంచంలోని రెండవ అతిపెద్ద గోధుమ ఉత్పత్తిదారుగా ఉన్న భారతదేశం, తక్కువ ఉత్పత్తి మరియు అంతర్జాతీయ ధరలు గణనీయంగా పెరగడం వంటి అంశాలు దాని స్వంత 1.4 బిలియన్ల ప్రజల ఆహార భద్రత గురించి ఆందోళన చెందుతున్నాయని పేర్కొంది.

శుక్రవారం జారీ చేసిన ఆదేశానికి ముందు అంగీకరించిన ఎగుమతి ఒప్పందాలు ఇప్పటికీ గౌరవించబడతాయి, అయితే భవిష్యత్తులో షిప్‌మెంట్‌లకు కేంద్రం ఆమోదం అవసరం.

“గోధుమలు అనియంత్రిత పద్ధతిలో వెళ్లాలని మేము కోరుకోము, అది నిల్వ చేయబడవచ్చు మరియు అది ఉపయోగించబడుతుందని మేము ఆశిస్తున్న ప్రయోజనం కోసం ఉపయోగించబడదు – ఇది హాని కలిగించే దేశాలు మరియు బలహీనమైన ప్రజల ఆహార అవసరాలను అందిస్తోంది.” వాణిజ్య కార్యదర్శి బివిఆర్‌ సుబ్రహ్మణ్యం తెలిపారు.

.


#భరతదశ #యకక #గధమ #ఎగమత #నషధప #యకక #వమరశలప #మతర #హమలన #నరవరసతమ

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments