Saturday, June 25, 2022
HomeInternationalమంకీపాక్స్ లైంగికంగా సంక్రమిస్తుందా? వ్యాక్సిన్ ఉందా? తరచుగా అడిగే ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇవ్వబడింది

మంకీపాక్స్ లైంగికంగా సంక్రమిస్తుందా? వ్యాక్సిన్ ఉందా? తరచుగా అడిగే ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇవ్వబడింది


మంకీపాక్స్ లైంగికంగా సంక్రమిస్తుందా?  వ్యాక్సిన్ ఉందా?  తరచుగా అడిగే ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇవ్వబడింది

2003లో USలో 71 మంకీపాక్స్ వ్యాప్తి చెందింది. (ఫైల్)

ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ 19 దేశాల్లో ఇప్పుడు 131 మంకీపాక్స్ కేసులు మరియు 106 అనుమానిత కేసులు ఉన్నాయని వెల్లడించింది. నిపుణులు ఈ ఈవెంట్‌ను “యాదృచ్ఛికం” కానీ “నిలుపుకోగలిగేది” అని వర్ణించారు మరియు స్పెయిన్ మరియు బెల్జియంలో ఇటీవలి రేవ్‌లలో లైంగిక కార్యకలాపాల ద్వారా ప్రారంభంలో ప్రేరేపించబడి ఉండవచ్చు.

ఏది ఏమైనప్పటికీ, ప్రపంచం ఇప్పటికీ కోవిడ్ మహమ్మారి ప్రభావాల నుండి కొట్టుమిట్టాడుతుండగా, భిన్నమైన వ్యాధి పెరుగుదల చాలా మందిని అంచున ఉంచుతోంది.

బ్లూమ్‌బెర్గ్ ఒపీనియన్ యొక్క బాబీ ఘోష్ బ్లూమ్‌బెర్గ్ ఇంటెలిజెన్స్ సీనియర్ ఫార్మాస్యూటికల్ అనలిస్ట్ సామ్ ఫాజెలీతో ప్రత్యక్ష Twitter స్పేస్ చర్చను నిర్వహించి వ్యాధిపై తగ్గుదలని పొందడానికి మరియు మనం ఆందోళన చెందాలా వద్దా అని తెలుసుకోవడానికి.

బాబీ ఘోష్: సాధ్యమైనంత ప్రాథమిక ప్రశ్న అడగడం ద్వారా నేను ప్రారంభిస్తాను: మంకీపాక్స్ అంటే ఏమిటి?

సామ్ ఫజెలి: ప్రకృతిలో ప్రసరించే అంతులేని వైరస్‌లు ఉన్నాయి. ఇది వాటిలో ఒకటిగా జరుగుతుంది. చికెన్‌పాక్స్ మరియు మశూచి వంటి ఇతర ప్రసిద్ధ వ్యాధుల మాదిరిగా ఇది ఆర్థోపాక్స్ వైరస్. మరణాల రేటు పరంగా మశూచి కంటే మంకీపాక్స్ తక్కువ సమస్యాత్మకమైనది. ప్రస్తుతం వ్యాప్తి చెందుతున్న ఈ వైరస్ పశ్చిమ ఆఫ్రికాలో వ్యాపించిన జాతిగా కనిపిస్తోంది.

కొన్ని దశాబ్దాలుగా మనకు రెండు జాతుల గురించి తెలుసు. రెండూ వరుసగా ఆఫ్రికాలోని వివిధ ప్రాంతాలలో – మధ్య ఆఫ్రికా మరియు పశ్చిమ ఆఫ్రికాలో స్థానికంగా ఉన్నాయి – మరియు ఆఫ్రికన్ ఖండం వెలుపల అప్పుడప్పుడు కేసులు నమోదయ్యాయి, సాధారణంగా ప్రభావిత ప్రాంతం నుండి ప్రయాణించే వారి నుండి. ప్రపంచంలోని అనేక ప్రాంతాలలో ఒకే సమయంలో కేసులు నమోదవుతున్నందున ఈ వ్యాప్తి అసాధారణంగా కనిపిస్తోంది. ఏం జరుగుతోంది?

వాస్తవానికి 2003లో USలో 71 కేసులు వ్యాప్తి చెందాయి, ఒక వ్యక్తి ప్రయాణించడం వల్ల కాదు, ఘనా నుండి దిగుమతి చేసుకున్న ఎలుకల కారణంగా. ఆ ఎలుకలు పెంపుడు జంతువుల ప్రేరీ కుక్కలకు సోకాయి, అవి ప్రజలకు సోకాయి. అప్పటికి స్థానికంగా వ్యాపించే అవకాశం ఉంది, అయితే ఇది ఖచ్చితంగా జంతువుల నుండి మనుషులకు వ్యాపించింది. బర్డ్ ఫ్లూ నుండి కోవిడ్ వరకు ఈ అనేక వైరల్ వ్యాప్తిలో మేము వ్యవహరిస్తున్న సమస్య ఇది.

నేటి అసాధారణ వ్యాప్తి పరంగా, వైరస్ నిజంగా వివిధ దేశాలలో విడిగా సీడ్ చేయబడిందా లేదా కనీసం చాలా కేసులు సూపర్ స్ప్రెడర్ ఈవెంట్ నుండి వచ్చాయా అని నిర్ధారించుకోవడం చాలా తొందరగా ఉందని మనం తెలుసుకోవాలి. కేసులు ఏ విధంగా సంబంధం కలిగి ఉన్నాయో తెలుసుకోవడానికి ఉత్తమ మార్గం వాటిని క్రమం చేయడం. మొదటి జీనోమ్‌ను పోర్చుగీస్ శాస్త్రవేత్తలు ప్రచురించారు మరియు 2018 మరియు 2019లో అనేక దేశాలలో కనుగొనబడిన వైరస్‌కు వైరస్ చాలా దగ్గరగా ఉన్నట్లు వారు కనుగొన్నారు. ఇది తప్పనిసరిగా పెద్దగా మారలేదని ఇది ఇప్పటికే మీకు చెబుతోంది. ఇవన్నీ పునర్విమర్శ కోసం సిద్ధంగా ఉన్నప్పటికీ, ఈ కేసుల్లో ఎక్కువ భాగం వాస్తవానికి సంబంధించినవి అని మేము ఆశాజనకంగా కనుగొంటామని ఇది సూచిస్తుంది.

ఇది మంకీపాక్స్ అని పిలువబడుతున్నప్పటికీ, ఇది నిజంగా కోతుల నుండి రాదు అని అన్ప్యాక్ చేయడం విలువైనదే. కోతులు దాన్ని పొందడం ప్రారంభించినప్పుడు మాత్రమే మేము దానిపై శ్రద్ధ చూపడం ప్రారంభించాము. ఇది ఇప్పుడు సిమియన్లతో ఉద్భవించిందా? వ్యాధి ఎలా వ్యాపిస్తుంది అనే దాని గురించి మనకు ఏమి తెలుసు?

ఆర్థోపాక్స్ వైరస్లు, ముఖ్యంగా మంకీపాక్స్, సాధారణవాదులుగా పరిగణించబడతాయి. అంటే ఈ వైరస్ వివిధ జాతులకు సోకుతుంది మరియు సోకుతుంది. ఎలుకలు సంక్రమణకు అత్యంత సాధారణ వాహనాలు, తరువాత అది కోతులకు మరియు ఇప్పుడు మానవులకు దూకింది. ప్రసారం సాపేక్షంగా సులభంగా జరుగుతుంది, నిర్దిష్ట మార్గం ద్వారా అవసరం లేదు. ఈ సందర్భంలో, ఇది సోకిన వ్యక్తి నుండి కలుషితమైన ద్రవాలతో సంపర్కం ద్వారా వ్యాపిస్తుంది మరియు ఇది సాపేక్షంగా సన్నిహితంగా ఉండాలి.

సంభావ్యత ఏమిటంటే, మీరు వైరస్ సోకిన వారితో సన్నిహితంగా ఉన్నప్పుడు, కాబట్టి మీరు వారి ఉచ్ఛ్వాస బిందువులను తీయడం లేదా మీరు వారితో శారీరక సంబంధంలో ఉన్నప్పుడు ఎక్కువ భాగం ప్రసారం అవుతుంది. ఇది ఫోమైట్‌ల ద్వారా కూడా పంపబడుతుంది – ఎవరైనా సోకిన ఉపరితలాన్ని తాకడం.

ఇది చాలావరకు సన్నిహిత సంపర్కం ద్వారా జరుగుతుందని సూచించే కొన్ని నివేదికలు ఉన్నాయి, ఇందులో నిజంగా సన్నిహితంగా ఉండటం లేదా ఒక వ్యక్తితో సెక్స్ చేయడం వంటివి ఉన్నాయి.

సంభాషణను మరియు బయటకు వచ్చే సమాచారాన్ని తప్పుగా అర్థం చేసుకోకుండా మనం చాలా జాగ్రత్తగా ఉండాలని నేను భావిస్తున్నాను. పురుషులతో లైంగిక సంబంధం కలిగి ఉన్న పురుషులలో ఎక్కువ కేసులు కనుగొనబడినందున లైంగిక ప్రసారానికి సంబంధించి ఏమీ అర్థం కాదు. మేము ఈ నిర్దిష్ట వ్యాప్తి జరిగిన విధానాన్ని మాత్రమే చూస్తున్నాము. ఇది సులభంగా ఏదైనా ఇతర రకమైన సన్నిహిత పరిచయం, భిన్న లింగ లేదా మరేదైనా కావచ్చు.

మంకీపాక్స్ యొక్క లక్షణాలు ఏమిటి?

ఇది తలనొప్పి మరియు జ్వరంతో మొదలవుతుంది, మీకు వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్ వచ్చినప్పుడు మీరు వ్యవహరించే సాధారణ విషయాలు. ఈ లక్షణాలు ప్రాథమికంగా మీ రక్షణ వ్యవస్థను తన్నడం. చాలా వైరస్‌లు అధిక ఉష్ణోగ్రతలను ఇష్టపడవు, అందుకే శరీరం దాని ఉష్ణోగ్రతను పెంచుతుంది. ఇన్ఫెక్షన్‌తో పోరాడటానికి విడుదలయ్యే సైటోకిన్‌ల వంటి అన్ని రసాయనాల వల్ల మనకు తలనొప్పి మరియు కండరాల నొప్పులు వస్తాయి. ఆ తర్వాత, ఒకటి లేదా రెండు వారాలలో, కొంతమందికి దద్దుర్లు వస్తాయి, అది స్ఫోటములుగా అభివృద్ధి చెందుతుంది.

మీరు ఈ స్ఫోటములతో కప్పబడి ఉన్నట్లయితే, మీరు బ్యాక్టీరియా సంక్రమణ మరియు కొన్ని సందర్భాల్లో సెప్సిస్ ప్రమాదాన్ని కలిగి ఉంటారు. అక్కడే ప్రాణాపాయం రావచ్చు.

ఈ ప్రత్యేక క్లస్టర్‌లో ఇప్పటివరకు సున్నా మరణాలు సంభవించాయి. సెంట్రల్ ఆఫ్రికన్ జాతికి 1-3 శాతం మరణాల రేటు లేదా 10-13 శాతం మరణాల రేటు చాలా ప్రస్తావించబడింది, అయితే మీరు గుర్తుంచుకోవాలి, కోవిడ్ మాదిరిగానే, ఇది రోగులను ఎలా చూసుకుంటారు అనే దానిపై ఆధారపడి ఉంటుంది. రోగి ఇంట్లో ఆక్సిజన్ అందుబాటులో లేకుండా, ICU లేకుంటే, వారిని చూసుకునే వైద్య నిపుణులు లేకుంటే, వారి మరణ ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఈ సంఖ్యలు లెక్కించబడిన గ్రామీణ ఆఫ్రికాలో పరిస్థితి అలా ఉండవచ్చు, కానీ మంచి ఆరోగ్య సంరక్షణ మరియు మందులు ఉన్న దేశాల్లో, మరణాల రేటు 1 శాతం కంటే తక్కువగా ఉంటుందని నేను ఖచ్చితంగా అనుకుంటున్నాను – 0 శాతం, ఆశాజనక!

నాకు చికెన్‌పాక్స్ వచ్చినప్పుడు లక్షణాలు నా బాల్యాన్ని గుర్తు చేస్తాయి. నేను చాలా రోజులు మంచం మీద ఉన్నాను మరియు అది చాలా అసౌకర్యంగా ఉందని నాకు గుర్తుంది. తర్వాత అది వెళ్లిపోయింది.

కోతి వ్యాధి చాలా బాధాకరమైనదా, లేదా చికెన్‌పాక్స్ కంటే ఎక్కువ ప్రమాదకరమా అనే భావన మనకు ఉందా?

మీరు మీ చర్మంపై పూర్తిగా ఎగిరిన స్ఫోటములు వస్తే ఇది చాలా అసౌకర్య సంక్రమణం, కానీ అది మారుతూ ఉంటుంది. ఇంతకు ముందు మశూచికి వ్యతిరేకంగా టీకాలు వేసిన వ్యక్తికి సోకిన సందర్భం గురించి నేను విన్నాను. వారికి కేవలం ఒకటి లేదా రెండు గాయాలు ఉన్నాయి, అది ఏమీ లేదు. మీరు ఊహించినది మరియు ఇప్పటికే టీకాలు వేసిన చాలా మంది వ్యక్తుల విషయంలో అదే జరుగుతుందని ఆశిస్తున్నాము. టీకాలు వేయని వ్యక్తుల చుట్టూ ప్రశ్న ఉంది. వారు దానిని ఎంత చెడ్డగా పొందుతారు?

నేను 1970లు మరియు 80లలో భారతదేశంలో పెరిగాను మరియు చిన్నతనంలో మశూచికి టీకాలు వేయించాను. అప్పుడు మశూచి నిర్మూలించబడింది మరియు చాలా దేశాలలో, టీకాలు ఇవ్వబడలేదు.

అది మనల్ని మంకీపాక్స్ బారినపడేలా చేస్తుందా?

అవును, అది జరుగుతుందని నేను అనుకుంటున్నాను, ఇక్కడ జరిగే అవకాశం అదే. కోవిడ్ లాక్‌డౌన్‌లు మన వ్యాధుల బారిన పడే అవకాశం పెంచే అవకాశం ఉందనే సూచన ఉంది. ఫ్లూ మరియు కరోనావైరస్ కోసం, ఈ రెండూ శ్వాసకోశ వైరస్లు అని మీరు చెప్పవచ్చు. నిజంగా ఈ సందర్భంలో, ఇది కేవలం యాదృచ్చికం అని నేను అనుకుంటున్నాను. మనకు మధ్య మరియు పశ్చిమ ఆఫ్రికాలో ఒక స్థానిక వైరస్ ఉంది, ఇది ఇన్‌ఫెక్షన్‌ను ఎప్పుడూ చూడని వ్యక్తుల జనాభాలో వ్యాప్తి చెందడానికి లేదా వైరస్ నుండి రక్షణ కల్పించే వ్యాక్సిన్‌ని అందించడానికి అవకాశం ఇవ్వబడింది.

కోవిడ్‌లా కాకుండా ఇప్పటికే వ్యాక్సిన్ ఉనికిలో ఉండటం శుభవార్త. మన దగ్గర వ్యాక్సిన్‌లు ఉన్నాయి, ఇవి వ్యాధి నివారణకు అలాగే ఒకరికి వ్యాధి వచ్చిన తర్వాత కూడా పని చేస్తాయి.

కాబట్టి అవి నివారణ మరియు నివారణ కావచ్చు?

కరెక్ట్, ఇన్ఫెక్షన్ నిర్ధారణ అయిన కొన్ని రోజుల తర్వాత, టీకా ఇప్పటికీ పని చేస్తున్నట్లు కనిపిస్తోంది. ఆసక్తికరమైన విషయం ఏమిటంటే, రెండు టీకాలు నేడు తయారు చేయబడతాయి. ఇలాంటి పరిస్థితులలో స్టాక్‌లు ఒకరు కోరుకున్నంత ఎక్కువగా ఉండకపోవచ్చు, కానీ చాలా దేశాలు కోతుల భయంతో కాదు, మశూచి ద్వారా బయో-టెర్రరిజం దాడికి భయపడి ఇప్పటికే దానిని నిల్వ చేశాయి.

ఈ వ్యాధి కోవిడ్ కంటే తక్కువగా వ్యాపిస్తుంది, ప్రతి ఒక్కరూ టీకాలు వేయాల్సిన అవసరం లేదు. రోగ నిర్ధారణ పొందిన వ్యక్తులకు చికిత్స చేయడానికి మరియు వారి చుట్టూ ఉన్న వ్యక్తులకు టీకాలు వేయడానికి మీరు దీన్ని ఉపయోగించవచ్చు. ఈ పద్ధతిని రింగ్ టీకా అని పిలుస్తారు మరియు మశూచిని నియంత్రించడంలో ఇది విజయవంతమైంది.

పేద దేశాలు కోవిడ్ వ్యాక్సిన్‌లను కొనుగోలు చేయగలవా అనే దానిపై పెద్ద చర్చ జరిగింది. మంకీపాక్స్ వ్యాక్సిన్‌లకు ఇది సమస్యా?

ఫైజర్ నుండి కోవిడ్ వ్యాక్సిన్ షాట్‌కు $15 మరియు $20 మధ్య ఉంది. ఇంగ్లండ్, స్వీడన్ లేదా యునైటెడ్ స్టేట్స్‌లో నివసించే మనలో చాలా మందికి, అది మీకు ఇచ్చే రక్షణను బట్టి ఖరీదైనది కాదు. ఈ వైరస్ యొక్క ప్రపంచ వ్యాప్తిని నియంత్రించడం మరియు మెరుగ్గా నిర్వహించడం కోసం, COVAX యొక్క సమానత్వం దానిని భరించలేని దేశాల కోసం వ్యాక్సిన్‌లను కొనుగోలు చేస్తుందని నేను ఆశిస్తున్నాను. అదే సమయంలో, ఖర్చు వాల్యూమ్ ద్వారా స్పష్టంగా నిర్ణయించబడుతుంది. 400 మిలియన్ డోస్‌లకు విరుద్ధంగా మనకు ఒక మిలియన్ డోస్‌లు మాత్రమే అవసరమైతే, కంపెనీలు బహుశా కొంచెం ఎక్కువ ఛార్జ్ చేయాల్సి ఉంటుంది, ఎందుకంటే ఆ రకమైన వాల్యూమ్‌లలో మార్జిన్‌లు తక్కువగా ఉంటాయి. ఇది చాలా ఖరీదైన వ్యాక్సిన్ అని నేను ఆశించడం లేదు.

అన్నది భరోసా. కోతుల వ్యాధిపై నేతలు ఎలా స్పందించారు? అధ్యక్షుడు బిడెన్ దక్షిణ కొరియాలో తన విదేశీ పర్యటనలో దాని గురించిన ప్రశ్నకు సమాధానం ఇవ్వవలసి వచ్చింది. మంకీపాక్స్‌తో వ్యవహరించడంలో ప్రత్యేకంగా ఉపయోగపడే విధాన స్థాయిలో కోవిడ్‌తో మనం చేసిన పోరాటం నుండి మనం నేర్చుకున్నామా?

మంచి విషయమేమిటంటే, మనం ఇప్పటికే చెప్పినట్లుగా, ఇది చాలా మందికి సజీవ జ్ఞాపకం కానప్పటికీ, ఇది మనం ఇంతకు ముందెన్నడూ ఎదుర్కోని వ్యాధి కాదు. ఇది కేవలం 50 సంవత్సరాల క్రితం లేదా మేము మశూచి వ్యాక్సినేషన్ ప్రోగ్రామ్‌లను నిలిపివేశాము. మశూచి వ్యాక్సిన్ తయారీదారులలో ఒకరైన బవేరియన్ నార్డిక్, ఆరు నెలల క్రితం ఏర్పాటు చేసిన గత కొన్ని రోజులలో అనేక దేశాల ఆరోగ్య అధికారులతో సమావేశాలు నిర్వహించినట్లు తెలుస్తోంది. దేశాలు ఇప్పటికే దీని గురించి ఆలోచిస్తున్నాయని చూపిస్తుంది — వారు ఆలోచిస్తున్న కోతి వ్యాధి కంటే మశూచి ఉందా అనేది నిజంగా పట్టింపు లేదు.

మంకీపాక్స్ కాలానుగుణంగా భావించడానికి ఏదైనా కారణం ఉందా?

సంవత్సరం సమయంలో ప్రజలు ఇంటి లోపల కంటే ఆరుబయట ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు, మీరు చాలా ఇన్‌ఫెక్షన్‌లు, ముఖ్యంగా శ్వాస సంబంధిత వ్యాధులు తగ్గుతాయని ఆశించవచ్చు. ఇది పరిచయం ద్వారా ప్రసారం చేయబడుతుంది. కాబట్టి మనం దీనిని కాలానుగుణంగా వర్గీకరించలేమని నేను అనుకోను.

కోవిడ్‌తో నిజమైన సమస్యగా ఉన్న వేరియంట్‌ల గురించి ఏమిటి? మంకీపాక్స్ వైరస్ ఇప్పటికే ఉన్న చికిత్సలకు నిరోధకంగా ఉండే కొత్త వైవిధ్యాలను అభివృద్ధి చేయడానికి ఏదైనా సంకేతాన్ని చూపిందా?

ఇది తెలుసుకోవడం చాలా తొందరగా ఉంది. నైజీరియా గొప్ప ఎపిడెమియాలజీ డేటాను సేకరిస్తుంది, కానీ మంకీపాక్స్ కేసుల సంఖ్యతో, ఇది SARS-CoV-2 స్థాయికి సమీపంలో ఎక్కడా లేదు. SARS-CoV-2 కూడా ఆర్‌ఎన్‌ఏ వైరస్‌గా ఉన్నందున, ఇది బహుశా పరివర్తన చెందడానికి ఎక్కువ అవకాశం ఉంది.

పోర్చుగీస్ శాస్త్రవేత్తల నుండి మనకు లభించిన ప్రారంభ డేటా వైరస్ యొక్క జన్యువు 2018 మరియు 2019లో ఉన్నదానికి సమానంగా ఉందని సూచిస్తుంది మరియు ఇది చాలా భరోసానిస్తుంది. వైరస్లు అధిక స్థాయిలో గుణించినప్పుడు, ఉత్పరివర్తనలు సంభవిస్తాయనే వాస్తవాన్ని మీరు తప్పించుకోలేరు. కాబట్టి మేము దానిని పర్యవేక్షించవలసి ఉంటుంది.

మంకీపాక్స్ నుండి మనల్ని మనం రక్షించుకోవడానికి ఏమి చేయాలి?

మేము దీనిని కోవిడ్‌తో ఎదుర్కొన్నాము. మాస్కు ధరించడాన్ని ఎంచుకోవడం వంటి మన స్వంత పరిస్థితులకు సంబంధించి మనమందరం మన జీవితంలో చేయగల ఎంపికలు ఉన్నాయి. మీరు ఆందోళన చెందుతుంటే లేదా బెదిరింపుగా భావిస్తే, మీరు జాగ్రత్తలు తీసుకోవచ్చు. చాలా మంది శాస్త్రవేత్తల నిరీక్షణ ఏమిటంటే, ఇది చివరికి స్వీయ-పరిమితిని కలిగిస్తుందని నేను భావిస్తున్నాను, ప్రత్యేకించి అవగాహన చాలా పెరిగినప్పుడు, అది అంత సులభంగా ప్రసారం చేయదు.

ఇప్పుడు కథ విరిగిపోయి రెండు వారాలైంది మరియు వివిధ దేశాలలో కేసులు నమోదయ్యాయి, ఈ వ్యాప్తికి మరింత పరిశోధన అంకితం చేయడాన్ని మనం ఇప్పటికే చూస్తున్నామా?

ఎపిడెమియాలజీని బాగా అర్థం చేసుకోవడానికి జెనోమిక్స్ వ్యక్తులు వైరస్ యొక్క జన్యువులను క్రమం చేయడంలో 24-7 పని చేస్తున్నారని నాకు తెలుసు. ఈ సంఘటనలు ఒకదానికొకటి సంభావ్యంగా ఎలా సంబంధం కలిగి ఉన్నాయో తెలుసుకోవడానికి మీకు 200 కేసులు మాత్రమే ఉన్నప్పుడు ఇది ఉత్తమ మార్గం. వైరస్‌కు చికిత్స చేయగల కనీసం రెండు మందులు మరియు కనీసం రెండు వ్యాక్సిన్‌లు మా వద్ద ఇప్పటికే ఉన్నాయి. కాబట్టి మనం పెద్ద మొత్తంలో పరిశోధనలు చేయాల్సిన అవసరం లేదని నేను అనుకుంటున్నాను. ఇక్కడ మనం చేయవలసింది ఏమిటంటే, సరైన ఆరోగ్య సంరక్షణ ప్రజారోగ్య విధానాన్ని నిర్వహించడం మరియు మనం తదుపరి ఎక్కడికి వెళ్లాలో నిర్ణయించుకోవడం. మేము తిరిగి వెళ్లి టీకాలు వేయని ప్రతి ఒక్కరికీ టీకాలు వేస్తామా లేదా రింగ్ వ్యాక్సినేషన్‌ని ఉపయోగించి దాన్ని నిర్వహిస్తామా?

(శీర్షిక తప్ప, ఈ కథనం NDTV సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి ప్రచురించబడింది.)

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments