Sunday, June 26, 2022
HomeTrending Newsఅగ్నిపథ్ పథకం కోసం ఆర్మీ వెటరన్ యొక్క 5 సూచనలు

అగ్నిపథ్ పథకం కోసం ఆర్మీ వెటరన్ యొక్క 5 సూచనలు


డిఫెన్స్ మంత్రిత్వ శాఖ ద్వారా ‘అగ్నిపథ్’ (లేదా “టూర్ ఆఫ్ డ్యూటీ”) పథకం యొక్క ప్రకటనతో భారత సాయుధ దళాలలో భవిష్యత్తులో రిక్రూట్‌మెంట్ కోసం డైని రోజుల క్రితం ప్రసారం చేయబడింది, ఇది యువకులను ఎలా చేర్చింది అనేదానికి సమూలమైన మార్పు. సైనికులు, నావికులు మరియు వైమానిక దళం వలె సాయుధ దళాలు ఇప్పటివరకు ఉన్నాయి.

15 సంవత్సరాల (లేదా అంతకంటే ఎక్కువ) దీర్ఘకాలిక నిబద్ధత నుండి, రక్షణ మంత్రి సమక్షంలో ముగ్గురు సర్వీస్ చీఫ్‌లు సమగ్ర ప్రెస్ బ్రీఫింగ్‌లో అందించిన వివరాల ప్రకారం, కొత్త విధానం 17 మరియు సగం లో యువకులను చేర్చుకుంటుంది. 21 సంవత్సరాల వయస్సు కేటగిరీకి, సైనిక యూనిఫాంలో నాలుగు సంవత్సరాల స్వల్ప ఉపాధి కోసం.

ఈ నాలుగు సంవత్సరాలలో, వారి శిక్షణ కేవలం ఆరు నెలలు మాత్రమే ఉంటుంది, మిగిలిన సమయం కార్యాచరణ-సవాల్‌తో కూడిన అసైన్‌మెంట్‌లతో సహా అవసరమైన విధంగా విస్తరణ కోసం తీసుకోబడుతుంది. ఆకర్షణీయమైన వేతనం, ప్రత్యేక అలవెన్సులు మరియు విడిచిపెట్టిన ప్యాకేజీ, ఎటువంటి గ్రాట్యుటీ లేదా పెన్షన్‌కు ఎటువంటి బాధ్యత లేకుండా, పాలసీ రచయితల ప్రకారం, దేశభక్తి గల యువతకు దేశానికి సేవ చేయడానికి, భవిష్యత్తులో ఉపాధి కోసం క్రెడిట్ సంపాదించడానికి మరియు తీసుకురావడానికి సహాయం చేస్తుంది. సాయుధ దళాలలోకి యువ రక్తంలో.

కొత్త స్కీమ్‌ను సాయుధ దళాలలో సేవ చేయడానికి మాత్రమే భవిష్యత్ మార్గంగా మార్చడానికి ఈ సాహసోపేతమైన (కొందరు వివాదాస్పదమైన) చర్యను సంభావ్య ప్రవేశకులు చాలా చోట్ల అల్లర్లు మరియు దహనానికి పాల్పడ్డారని అనిపించవచ్చు.

యువ వాలంటీర్లను పట్టుకోవడంలో, వారిని అవసరమైన విధంగా తీర్చిదిద్దడంలో మరియు వారి సేవ మరియు నైపుణ్యాన్ని ఉపయోగించుకోవడంలో బాగా పని చేసే సమయ-పరీక్ష వ్యవస్థతో టింకర్ ఎందుకు అనే అనేక మంది ప్రజల మనస్సులలో (గాత్ర అనుభవజ్ఞుల సంఘంతో సహా) అనేక ప్రశ్నలు ఉన్నాయి. వాంఛనీయ కాలం కోసం. ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద వాలంటీర్ ఆర్మీతో, పెరిగిన జీతం మరియు పెన్షన్ బిల్లును చెల్లించడం, చుట్టూ పెరుగుతున్న ఆదాయాలు కారణంగా, రక్షణ బడ్జెట్ యొక్క మూలధనం వైపు క్రమంగా క్షీణించింది. అగ్నిపథ్ పథకాన్ని అభివృద్ధి చేయడంలో ఇది ప్రధాన ఉత్ప్రేరకంగా కనిపిస్తోంది, ప్రతి ఒక్కరికీ విజయవంతమైన పరిస్థితిగా కనిపించేలా ఇతర ప్రయోజనాలు జోడించబడ్డాయి.

కానీ ప్రక్రియ ముఖ్యం. సాయుధ బలగాలు తమ యూనిట్లు, స్క్వాడ్రన్‌లు మరియు ఫ్రంట్‌లైన్ షిప్‌లలో మానవ వనరుల ప్రతిభను ఎలా ఎంచుకుంటాయి, శిక్షణ ఇస్తాయి మరియు ఇండక్ట్ చేయడం శాంతి మరియు యుద్ధంలో ఇవి ఎంత బాగా పనిచేస్తాయనే విషయంలో కీలకమైన అంశం. ఇప్పటివరకు, ఈ ఖాతాలో పెద్దగా తగ్గుదల లేదు. కాబట్టి భవిష్యత్తులో జరిగే యుద్ధాల స్వభావాన్ని బట్టి మూడు సర్వీసుల్లో ప్రాథమిక శిక్షణ పొందిన యువకుల వేగవంతమైన మథనానికి కారణమయ్యే యూనిట్ కోహెషన్ మరియు ఎస్ప్రిట్ డి కార్ప్స్ (ముఖ్యంగా సైన్యం కోసం) యొక్క పునాదిని ఇప్పుడు మార్చాల్సిన అవసరం ఏర్పడింది. మూడు సేవల ద్వారా అధునాతన సిస్టమ్‌లను నిర్వహించడంలో ఎక్కువ నైపుణ్యం మరియు సాంకేతిక నైపుణ్యం అవసరమయ్యే దిశలో పయనిస్తారా? అవును, మా భద్రతా సమస్యల కోసం ప్రేరేపిత మరియు బాగా అమర్చబడిన ‘బూట్ల’ అవసరం అలాగే ఉంటుంది. ఇంకా, రంగంలోకి దిగి, సైనికుడితో దేశం యొక్క ఒప్పందం యొక్క స్వభావాన్ని మార్చడానికి సాహసోపేతమైన చర్య తీసుకున్న తర్వాత, సైన్యంలోని సంస్కరణల యొక్క మొత్తం సమస్యను మనం మరింత సమగ్రంగా చూడాలి. HR విధానాలకు మార్పులు 21వ శతాబ్దపు సైన్యాన్ని సిద్ధం చేయడానికి సంస్కరణాత్మక కదలికల శ్రేణిలో చివరి కానీ అవసరమైన దశ. మిలిటరీ వ్యవహారాల శాఖతో పాటు CDS లేదా చీఫ్ ఆఫ్ డిఫెన్స్ స్టాఫ్ పోస్ట్‌ను సృష్టించడం అనేది ఒక అత్యున్నత స్థాయి సంస్కరణ, ఇది మన జాతీయ భద్రతా లక్ష్యాలను స్పష్టంగా వివరించడానికి దారితీసింది, దీని నుండి భవిష్యత్తు మిషన్లు ప్రవహిస్తాయి. సాయుధ బలగాలు, వాటి నిర్మాణం మరియు సన్నద్ధం చేసే దృక్పథ ప్రణాళికలు, వీటికి బడ్జెట్ మద్దతు మరియు చివరిగా, ఆదర్శవంతమైన సమయం వరకు పని కోసం సరైన పురుషుడు/స్త్రీని నిర్ధారించడానికి HR పాలసీ అవసరం.

కానీ ఇప్పుడు ప్రభుత్వం మిలిటరీ రిక్రూట్‌మెంట్ కోసం కొత్త విధానాన్ని ప్రకటించినందున, చక్కటి ముద్రణను రూపొందించడంలో మరియు దాని అమలులో పాల్గొనే ప్రతి ఒక్కరూ కొన్ని సదుద్దేశంతో కూడిన సిఫార్సులను పరిగణనలోకి తీసుకోవడం విలువైనదే. మహమ్మారి కారణంగా గత రెండేళ్లుగా రిక్రూట్‌మెంట్‌కు హాజరయ్యే అవకాశం లేని అభ్యర్థులకు వసతి కల్పించేందుకు వన్-టైమ్ వయోమాఫీని శక్తులు వింటున్నాయనడానికి మంచి సంకేతం. సూచనల జాబితా చాలా విస్తృతమైనది కాదు, అయినప్పటికీ ఇది కొత్త పాలసీలోని అనేక బాధాకరమైన అంశాలను కవర్ చేస్తుంది.

ముందుగా, కొత్త రిక్రూట్‌ల కోసం కాంట్రాక్ట్ వ్యవధిని నాలుగు సంవత్సరాల కంటే ఎక్కువ చేయండి. గ్రాట్యుటీని చెల్లించకూడదనుకోవడం మొదలైన సమస్యలు ఒక వ్యక్తిని ప్రాణనష్టం లేదా అవయవ నష్టానికి కట్టుబడి ఉండమని కోరడం మరియు సేవ చేయాలనే సుముఖతతో వారికి తగిన విధంగా పరిహారం ఇవ్వకపోవడం.

రెండవది, దయచేసి కాంట్రాక్టు వ్యవధి ముగింపులో 25 శాతం రీ-ఎన్‌లిస్ట్‌మెంట్‌ను మళ్లీ చూడండి. ఆదర్శవంతంగా, ఇది దీర్ఘకాలిక పోస్ట్‌ల కోసం 50 శాతానికి పైగా నిలుపుదల ఉండాలి, అయితే ఎక్కువ కాలం సేవా నిబంధనలు అవసరమయ్యే ఎంపిక చేసిన ట్రేడ్‌లు లేదా మిషన్ ఆక్యుపేషన్ స్పెషాలిటీలను గుర్తించడం ద్వారా 25 శాతం కంటే ఎక్కువ రీ-ఎన్‌లిస్ట్‌మెంట్‌ను నిర్ధారించే మార్గాలు మరియు మార్గాలు ఉన్నాయి. ఈ నియమం యొక్క బ్లాంకెట్ అప్లికేషన్ నివారించబడాలి.

మూడవది, వారి స్వల్పకాల సేవ తర్వాత నిష్క్రమించే వారికి, CAPFలు (సెంట్రల్ ఆర్మ్‌డ్ పారామిలిటరీ ఫోర్సెస్), రాష్ట్రాల పోలీసు బలగాలు మరియు ఈ శిక్షణ పొందిన సైనిక బలగాలను స్వీకరించడానికి సిద్ధంగా ఉన్న ఇతర సంస్థల నుండి కట్టుబడి ఉండే నిబద్ధతను పొందండి.

నాల్గవది, ప్రస్తుతం ఉన్న రెగ్యులర్ ఎన్‌రోల్‌మెంట్‌ను తగ్గించిన సంఖ్యలో కొనసాగించండి మరియు ఐదు నుండి పదేళ్ల తర్వాత స్థిరీకరించబడిన తర్వాత క్రమంగా టూర్ ఆఫ్ డ్యూటీకి మారండి.

చివరగా, ఇతర సిఫార్సులు ఆమోదించబడినట్లయితే, పెన్షన్ చెల్లింపు భారాన్ని తగ్గించడానికి కొత్తగా ప్రవేశించిన వారిని కాంట్రిబ్యూటరీ పెన్షన్ స్కీమ్ కింద కూడా ఉంచవచ్చు.

ఒక దేశం తన సాయుధ దళాల పోరాట యోధులను తయారు చేసే సిబ్బందితో ఎప్పుడూ రాజీపడకూడదు. అటువంటి ముద్రను నిరోధించడానికి ఉత్తమ మార్గం ఏమిటంటే, వారిని ఖజానాకు భారంగా కాకుండా, కఠినమైన వజ్రాల వలె, వారి గరిష్ట సామర్థ్యాలకు కత్తిరించి మెరుగుపెట్టి, ఆపై దేశ రక్షణలో మోహరించడం. వజ్రం ఎప్పటికీ ఉంటుంది, యూనిఫాంలో ఉన్న మన భావి పురుషులు మరియు మహిళలు కూడా దేశం మరియు వారి స్వంత జీవితాల అభివృద్ధి కోసం గరిష్టంగా సేవ చేయడానికి అర్హులు.

(మేజర్ జనరల్ BS ధనోవా రిటైర్డ్ ఆర్మర్డ్ కార్ప్స్ అధికారి, 36 సంవత్సరాల అనుభవంతో, యుద్ధం మరియు యుద్ధ నిర్వహణకు సంబంధించిన విషయాలపై ఆసక్తి కలిగి ఉంటారు.)

నిరాకరణ: ఇవి రచయిత యొక్క వ్యక్తిగత అభిప్రాయాలు.

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments