Sunday, June 26, 2022
HomeInternationalఒక రష్యన్ జర్నలిస్ట్ తన నోబెల్ శాంతి బహుమతిని ఉక్రెయిన్ కోసం అమ్ముతున్నాడు

ఒక రష్యన్ జర్నలిస్ట్ తన నోబెల్ శాంతి బహుమతిని ఉక్రెయిన్ కోసం అమ్ముతున్నాడు


ఒక రష్యన్ జర్నలిస్ట్ తన నోబెల్ శాంతి బహుమతిని ఉక్రెయిన్ కోసం అమ్ముతున్నాడు

నోబెల్ శాంతి గ్రహీత డిమిత్రి మురాటోవ్ నోవాయా గెజిటా సహ వ్యవస్థాపకుడు మరియు ఎడిటర్-ఇన్-చీఫ్.

రష్యన్ జర్నలిస్ట్ మరియు నోబెల్ శాంతి గ్రహీత డిమిత్రి మురాటోవ్ ఉక్రేనియన్ శరణార్థుల కోసం తన నోబెల్ పతకాన్ని వేలం వేస్తున్నారు, తన దేశంలో స్వతంత్ర మీడియా నిర్మూలనపై కలత చెందారు, అక్కడ మాస్కో సైనిక ప్రచారానికి తక్కువ మంది ప్రజలు మద్దతు ఇస్తున్నారని చెప్పారు.

మురాటోవ్ 1993లో సోవియట్ మాజీ ప్రెసిడెంట్ మిఖాయిల్ గోర్బచేవ్ నోబెల్ శాంతి బహుమతి డబ్బుతో స్థాపించబడిన క్రెమ్లిన్‌ను విమర్శించే నోవాయా గెజెటా యొక్క ఎలుగుబంటి లాంటి సహ వ్యవస్థాపకుడు మరియు దీర్ఘకాల ఎడిటర్-ఇన్-చీఫ్.

కొన్నేళ్లుగా ఇది అసమ్మతి మీడియాపై కఠిన ఆంక్షలను ధిక్కరించింది, అయితే మార్చిలో అది నేరంగా మారిన తర్వాత దాని ఆన్‌లైన్ మరియు ప్రింట్ కార్యకలాపాలను నిలిపివేసింది – 15 సంవత్సరాల జైలు శిక్ష విధించబడుతుంది – ప్రభుత్వ శ్రేణి నుండి వైరుధ్యం గురించి ఏదైనా నివేదించడానికి.

“నా దేశం మరొక రాష్ట్రం ఉక్రెయిన్‌పై దండెత్తింది. ఇప్పుడు 15.5 మిలియన్ల మంది శరణార్థులు ఉన్నారు … మేము ఏమి చేయగలము అని మేము చాలా సేపు ఆలోచించాము … మరియు ప్రతి ఒక్కరూ వారికి ప్రియమైన, వారికి ముఖ్యమైన వాటిని ఇవ్వాలని మేము అనుకున్నాము.” మురటోవ్ రాయిటర్స్‌కు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో చెప్పారు.

తన బంగారు పతకాన్ని వేలం వేయడమంటే, తమ జ్ఞాపికలను కోల్పోయిన శరణార్థుల భవితవ్యంలో మరియు “వారి గతాన్ని” అతను ఏదో ఒక విధంగా పంచుకున్నాడని అర్థం.

“ఇప్పుడు వారు వారి భవిష్యత్తును తీసివేయాలనుకుంటున్నారు, కానీ వారి భవిష్యత్తు భద్రపరచబడిందని మనం నిర్ధారించుకోవాలి … మనం చెప్పదలిచిన మరియు చూపించాలనుకుంటున్న అతి ముఖ్యమైన విషయం ఏమిటంటే మానవ సంఘీభావం అవసరం.”

మురాటోవ్ పతకాన్ని ప్రైజ్ కమిటీ మద్దతుతో జూన్ 20, ప్రపంచ శరణార్థుల దినోత్సవం సందర్భంగా హెరిటేజ్ వేలంపాట విక్రయిస్తోంది.

ఇది మురాటోవ్ మరియు ఫిలిప్పీన్స్‌కు చెందిన జర్నలిస్ట్ మరియా రెస్సాలకు అవార్డును ప్రకటించింది, ఇది ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రమాదంలో ఉన్న స్వేచ్ఛా వాక్ హక్కుకు ఆమోదం.

మురాటోవ్ తన బహుమతిని ఆరుగురు నోవాయా గెజిటా జర్నలిస్టులకు వారి పని కోసం హత్య చేశారు, వారిలో అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ యొక్క అత్యున్నత విమర్శకులు ఉన్నారు.

మీడియా క్లాంప్‌డౌన్

స్వేచ్ఛా మీడియా లేకపోవడం, నిరసనలపై రాష్ట్రంలో అణిచివేత తీవ్రతపై ఆయన విచారం వ్యక్తం చేశారు.

“వాక్ స్వాతంత్ర్యం, నిజమైన అభిప్రాయాల మార్పిడి, నిజమైన భావప్రకటనా స్వేచ్ఛ లేకపోవడం వల్ల ప్రజలకు వేరే మార్గం లేదనే వాస్తవం దారి తీస్తోంది. రాష్ట్ర ప్రచారకులు చెప్పే వాటిని వారు నమ్మాలి” అని ఆయన అన్నారు.

“స్వేచ్ఛా ప్రసార మాధ్యమాలు లేవు. ప్రాంతాలతో సహా వాస్తవానికి ర్యాలీలు నిషేధించబడ్డాయి. ఏదైనా ప్రకటన కోసం, నిర్వాహక లేదా క్రిమినల్ కేసు ప్రారంభించబడుతుంది.

“ఆధునిక రష్యాలో ఇండిపెండెంట్ జర్నలిజం అసాధ్యం. కంటెంట్ డెలివరీ సాధ్యమవుతుంది, ఉదాహరణకు, YouTube ప్లాట్‌ఫారమ్ ద్వారా. VPN సేవల ద్వారా కొంత కంటెంట్‌ను – స్టేట్ వ్యూకు ప్రత్యామ్నాయంగా – బట్వాడా చేయడం సాధ్యమవుతుంది. కానీ ఇది ప్రతిరోజూ మరింత కష్టతరం అవుతోంది. .”

అయినప్పటికీ, చాలా మంది రష్యన్లు దండయాత్రకు మద్దతు ఇస్తున్నారని సూచించే పరిశోధనలను అతను ప్రశ్నించాడు.

“వారు మీకు ఫోన్‌లో కాల్ చేసినప్పుడు … మరియు అడిగినప్పుడు: ‘అధ్యక్షుడు పుతిన్ చర్యలకు మీరు మద్దతు ఇస్తారా?’ లేదా ‘రష్యన్ సైన్యం చర్యకు మీరు మద్దతు ఇస్తారా?’ లేదా ‘మీరు ఉక్రెయిన్‌లో సైనిక చర్యకు మద్దతిస్తారా?’ – వ్యక్తి ఎలా స్పందిస్తాడు, మీరు అనుకుంటున్నారా?

వాస్తవానికి, లాటిన్ వర్ణమాల నుండి ‘Z’ యొక్క ప్రదర్శన ద్వారా తరచుగా చూపబడే యుద్ధానికి మద్దతు తగ్గుతోందని మురాటోవ్ అభిప్రాయపడ్డాడు.

“మీరు ఇప్పుడు మాస్కో వీధుల గుండా వెళితే, వీధుల్లో ఆచరణాత్మకంగా ‘Z’లు లేవని మీరు చూస్తారు.”

సైనిక ముప్పును తగ్గించడానికి మరియు రష్యన్ మాట్లాడేవారిని హింస నుండి రక్షించడానికి ఉక్రెయిన్‌లోకి దళాలను పంపినట్లు మాస్కో చెప్పింది, కైవ్ మరియు దాని పాశ్చాత్య మిత్రదేశాలు చెప్పే వాదనలు అనూహ్యమైన స్వాధీన యుద్ధానికి నిరాధారమైన సాకు.

“వీధుల్లో ప్రజలు నాతో ఏమి మాట్లాడుతున్నారో నేను చూస్తున్నాను” అని మురాటోవ్ చెప్పాడు. “మా పాఠకులు ఏమి వ్రాస్తున్నారో నేను చూస్తున్నాను మరియు రష్యా ఉక్రెయిన్ దాడికి ఒకే స్వరంతో మద్దతు ఇస్తుందని చెప్పడం అసాధ్యం అని నేను అర్థం చేసుకున్నాను.”

25-30% జనాభా ఆపరేషన్‌కు మద్దతు ఇవ్వలేదని క్రెమ్లిన్ కూడా అంగీకరించిందని ఆయన అన్నారు.

యునైటెడ్ లీడర్షిప్

కానీ మురాటోవ్ మాట్లాడుతూ, ఉన్నతవర్గంలో చీలిక ఫలితంగా రష్యాలో మార్పు సంభవిస్తుందని నమ్మే వారు తప్పుగా భావించారు.

“అటువంటి శక్తులు ఎప్పుడూ ఇంత ఐక్యంగా లేవు, ఇంత ఏకశిలాగా లేవు. అధికారంలో ఉన్న వ్యక్తులు ఎక్కడికీ వెళ్లలేరు: యూరప్ కాదు, అమెరికా కాదు, మరెక్కడా వారికి అనుమతి లేదు. వారు ఇక్కడ ఉన్నారు. వారు ఇక్కడ ఉన్నారు. తప్పించుకోలేని జలాంతర్గామి. మరియు వారు అధ్యక్షుడి చుట్టూ ఐక్యంగా ఉన్నారు.”

పాశ్చాత్య ఆంక్షల వల్ల రష్యన్లు తమ జీవన ప్రమాణాలు బాధపడితే అధికారులకు వ్యతిరేకంగా మారే సూచనలను కూడా అతను ప్రశ్నించాడు, రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం యొక్క ప్రైవేషన్‌ల నుండి బయటపడిన వారి ‘చెయ్యగల’ స్ఫూర్తిని వారు ప్రేరేపించే అవకాశం ఉందని చెప్పారు.

“రష్యా అధ్యక్షుడు పుతిన్ తనకు తగినట్లుగా ఉన్నంత కాలం అధికారంలో కొనసాగే స్థాయికి రష్యా వచ్చింది – అతను చూసినట్లుగా, అది రష్యాకు మేలు చేస్తుంది. అతను అధ్యక్షుడవుతాడా లేదా రకమైన చక్రవర్తి అవుతాడా, నాకు తెలియదు. . కానీ నిరంకుశత్వం వైపు ధోరణి ఖచ్చితంగా స్పష్టంగా ఉంది.”

పతకం ఎంత పెరుగుతుందని భావిస్తున్నారని అడిగిన ప్రశ్నకు, మురాటోవ్ $2 మిలియన్ లేదా అంతకంటే ఎక్కువ అంచనాలను విన్నానని, అయితే అసలు ఆలోచన లేదని చెప్పాడు:

“ఫైనల్ మీకు ఊహించని విధంగా ఉంటుంది.”

.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments