Sunday, June 26, 2022
HomeLatest Newsసాయుధ పోలీసు బలగాలలో 'అగ్నివీర్'లను ఎందుకు నియమించడం ఒక సవాలుగా ఉంటుంది

సాయుధ పోలీసు బలగాలలో ‘అగ్నివీర్’లను ఎందుకు నియమించడం ఒక సవాలుగా ఉంటుంది


సాయుధ పోలీసు బలగాలలో ‘అగ్నివీర్’లను ఎందుకు నియమించడం ఒక సవాలుగా ఉంటుంది

CAPFలలో ‘అగ్నివీర్’లకు ప్రాధాన్యత ఇస్తామని అమిత్ షా ప్రకటించారు. (ఫైల్)

న్యూఢిల్లీ:

సెంట్రల్ ఆర్మ్డ్ పోలీస్ ఫోర్సెస్ (సిఎపిఎఫ్)లో ‘అగ్నివీర్’లకు ప్రాధాన్యత ఇస్తామని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా ప్రకటించిన రెండు రోజుల తర్వాత, పారామిలటరీ ఫోర్స్‌లోని వివిధ విభాగాలకు ‘అగ్నిపథ్’ కింద రిక్రూట్‌మెంట్‌ను కొనసాగించడానికి స్పష్టమైన ఆదేశాలు రాలేదు. ‘ పథకం.

ప్రస్తుతం, సరిహద్దు భద్రతా దళం (BSF), సెంట్రల్ రిజర్వ్ పోలీస్ ఫోర్స్ (CRPF), ఇండో టిబెటన్ బోర్డర్ పోలీస్ (ITBP), శాస్త్ర సీమా బల్ (SSB), మరియు సెంట్రల్ ఇండస్ట్రియల్ సెక్యూరిటీ అనే ఐదు విభాగాల్లో 73,000 పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి. ఫోర్స్ (CISF).

CAPFలు మరియు అస్సాం రైఫిల్స్‌లో 73,219 పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయని కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ గణాంకాలు సూచిస్తున్నాయి. అంతేకాకుండా కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాల్లోని పోలీసు బలగాల్లో 18,124 పోస్టులు కూడా ఖాళీగా ఉన్నాయి.

“ఈ ‘అగ్నివీర్లు’ ఎక్స్-సర్వీస్‌మెన్ కేటగిరీ రూల్ కింద నియమిస్తారా లేదా మరేదైనా నియమం కింద నియమించబడుతుందా అనేది స్పష్టంగా తెలియలేదు” అని ఒక సీనియర్ అధికారి తెలిపారు.

ప్రస్తుత నిబంధనల ప్రకారం సీఏపీఎఫ్‌లో మాజీ సైనికులకు 10 శాతం కోటా ఉందని, వారు ఈ విభాగంలోకి వచ్చినప్పటికీ, మరోసారి శిక్షణ పొందాలని ఆయన అన్నారు.

“అగ్నివీర్‌లకు’ శిక్షణ ఇవ్వబడుతుంది, అయితే CAPFల అవసరాలు భిన్నంగా ఉంటాయి” అని పారామిలటరీ దళానికి చెందిన మరో అధికారి తెలిపారు.

ITBP, BSF, SSB మరియు CISFలోని జవాన్లకు సరిహద్దు పెట్రోలింగ్, డ్రగ్స్, పశువులు మరియు ఆయుధాల స్మగ్లింగ్‌ను ట్రాక్ చేయడం, ఎన్నికలు మరియు నిరసనల సమయంలో శాంతిభద్రతలను నిర్వహించడం, VVIP భద్రత, మెట్రోలు మరియు విమానాశ్రయాలలో ప్రయాణీకులను తనిఖీ చేయడం మొదలైన వివిధ విధులు ఉంటాయి. వీటిలో సాయుధ దళాల ప్రొఫైల్‌లో భాగం.

“ఈ ‘అగ్నివీర్లను’ ప్రేరణగా ఉంచడం కూడా ఒక సవాలుగా ఉంటుంది, ఎందుకంటే సైన్యంలో పనిచేసిన తర్వాత వారు ఉపాధి కోసం చిన్న పారా మిలటరీ దళంలో చేరవలసి వస్తుంది,” అని మరొక అధికారి చెప్పారు, CAPF లు చేయవలసి ఉంటుంది. రిక్రూట్‌ల మానసిక అంశంతో కూడా వ్యవహరించండి.

సిఎపిఎఫ్‌లలో ‘అగ్నివీర్స్’ చేరిక పూర్తిగా ఆశ్చర్యానికి గురి చేసిందని అధికారులు పేర్కొంటున్నారు, ఎందుకంటే ప్రభుత్వం చాలా సార్లు చర్చను ప్రారంభించింది లేదా ఇది ఎలా అభివృద్ధి చెందుతుందో చూడడానికి కొన్ని పైలట్ ప్రాజెక్ట్‌లను ప్రారంభించింది.

“ప్రభుత్వం ముందుగా ఏదైనా పైలట్ ప్రాజెక్ట్‌ను ప్రారంభించి, ఆపై ప్రక్రియను సులభతరం చేసి ఉండాలి” అని ఒక అధికారి చెప్పారు.

10 లక్షల మందితో కూడిన CAPF హోం మంత్రిత్వ శాఖ ఆధ్వర్యంలోని అతిపెద్ద ఉపాధిని కల్పించే ఏజెన్సీలలో ఒకటి.

ఇదిలా ఉండగా, CAPFలలో రిక్రూట్ అయ్యేవారి సగటు వయస్సును తగ్గించేందుకు కూడా ‘అగ్నిపథ్’ పథకం సహాయపడుతుందని హోం మంత్రిత్వ శాఖ అధికారులు తెలిపారు. ప్రస్తుతం, సగటు రిక్రూట్‌మెంట్ వయస్సు 28-35.

అయితే, CAPF అధికారులు దీనిపై భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తం చేశారు మరియు ఉన్నతవర్గాలను ఉంచిన తర్వాత, వారికి రెండవ-ఉత్తమమైన లాట్ ఇవ్వబడుతుంది. “ఈ బహుమతి పొందిన స్థలం తగినంతగా ప్రేరేపించబడుతుందా లేదా అనేది చూడాలి” అని ఒక సీనియర్ అధికారి అన్నారు.

.


#సయధ #పలస #బలగలల #అగనవరలన #ఎదక #నయమచడ #ఒక #సవలగ #ఉటద

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments